vị trí kiểm tra kiểm soát nội bộ

Tùy từng ngân hàng khác nhau thì công việc của họ sẽ hơi khác nhau 1 chút em nha. Ko biết em đang nói về ngân hàng nào?

Nghề kiểm tra kiểm soát và kiểm toán nội bộ nếu hỏi cần nắm những cái gì thì nắm hết toàn bộ các luật với các văn bản dưới luật và các quy định của từng ngân hàng thì mới đi kiểm tra được..... Do vậy, để chuyên sâu thì tùy từng mảng khác nhau sẽ tìm hiểu sâu cái lĩnh vực ngành nghề đó riêng. Nếu chỉ đơn thuần là kiểm soát nội bộ thì nhiều ngân hàng họ chỉ cần bạn hiểu được nghiệp vụ để kiểm ttra xem các đơn vị có tuân thủ đúng quy định của ngân hàng đó ko.... Nhưng kiểm toán - KTra kiểm soát thì định hướng phải làm rộng hơn, nghĩa là còn tư vấn cho đơn vị và lãnh đạo làm đúng nữa cơ

Nghề kiểm tra kiểm soát và kiểm toán nội bộ nếu hỏi cần nắm những cái gì thì nắm hết toàn bộ các luật với các văn bản dưới luật và các quy định của từng ngân hàng thì mới đi kiểm tra được..... Do vậy, để chuyên sâu thì tùy từng mảng khác nhau sẽ tìm hiểu sâu cái lĩnh vực ngành nghề đó riêng. Nếu chỉ đơn thuần là kiểm soát nội bộ thì nhiều ngân hàng họ chỉ cần bạn hiểu được nghiệp vụ để kiểm ttra xem các đơn vị có tuân thủ đúng quy định của ngân hàng đó ko.... Nhưng kiểm toán - KTra kiểm soát thì định hướng phải làm rộng hơn, nghĩa là còn tư vấn cho đơn vị và lãnh đạo làm đúng nữa cơ

Thanks bài viết của bạn vì rất chính xác.
Cho mình thêm ý kiến nữa nhé
Trước khi làm ksnb e nên trải qua nghiệp vụ tín dụng/phi tín dụng khoảng min 3 năm. Cũng tuỳ năng lực và môi truòng ngân hàng khác nhau nữa e nhé.
Lý do: kiểm soát theo quy trinh quy đinh nội bọ nhưng phải hiểu nguyên lý khi áp dụng thực tế. Vì đôi khi thực tế xoay 180 độ với lý thuyết. Giống như e chưa từng chiến đấu thực tế trên chiến trường mà lại đuoc đưa lên giảng đường dạy môn thực chiến giáp lá cà vậy. Người nghe họ sẽ ko phục e

Thân chào

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,223
Thành viên mới nhất
Suga Sean Merch
Back