TSDB được định giá khủng

iceman

Verified Banker
Chào cả nhà UB mình!
Các AE làm TD có ai từng gặp qua t/h này không:
1 lô đất theo giá TT khoảng 5T (đã có người trả giá nhưng chưa đồng ý mua), chủ TS cũng đồng ý bán giá đó!
Nhưng nghe nói là vướng quy hoạch mất 1 phần đất nên người mua không mua nữa!
Vậy mà lô đất đó bán được cho 1 Cty X với giá gần 20 T (gần gấp 4 lần giá TT), có HĐ MB được công chứng đầy đủ nhe!
Cty X đó đem lô đất đó và HĐMB đã CC đó lại NH mình xin vay tối đa TS để đầu tư dự án cao cấp (theo mình đánh giá rất không khả thi)
Cty X đó là CTy TNHH được thành lập từ 1 CTY CP ABC là k/h VIP bên NH mình! (ban lãnh đạo CTy X là những người chủ chốt của Cty CP ABC )
Các bạn góp ý cho mình với
Thanks nhiều lắm

[-O<

Chuyện rất đơn giản, công ty X có BĐS mua với giá 100 tỷ đi nữa mình vẫn phải định giá theo thị trường có tính đến các yếu tố khác (lợi và bất lợi). (Thậm chí thấp hơn giá thị trường bao nhiều%)

- - - Updated - - -

Chuyện rất đơn giản, công ty X có BĐS mua với giá 100 tỷ đi nữa mình vẫn phải định giá theo thị trường có tính đến các yếu tố khác (lợi và bất lợi). (Thậm chí thấp hơn giá thị trường bao nhiều%). Ai cũng nói mua với giá cao thế để vay nhiều thì sướng quá :-h

Bạn cứ để bên ĐGTS ngân hàng bạn đi định giá thôi , nếu đúng trị giá cao thì cho vay cao không thì cứ theo quy định mà làm thôi . HĐCC cũng không tin được mà.

vớ vẩn, cái giá trị hợp đồng công chứng ấy chả có ý nghĩa j cả, khách hàng của mình mua nhà toàn để giá trị ấy rất thấp để ko phải đóng phí cao, nên bao giờ mình cũng yêu cầu bổ sung thêm phụ lục hợp đồng công chứng đúng giá trị thị trường theo như phương án vay vốn (cái này phòng công chứng nào nó cũng có mẫu nha). còn giá trị cho vay phải dựa trên giá trị thị trường và giá theo khung nhà nước x với hệ số K tùy từng địa bàn và khu vực. làm hồ sơ tín dụng bh phải cẩn thận, ko phải vì vip mà làm vớ vẩn đi tù như chơi chứ chả đùa

Bạn cứ để bên ĐGTS ngân hàng bạn đi định giá thôi , nếu đúng trị giá cao thì cho vay cao không thì cứ theo quy định mà làm thôi . HĐCC cũng không tin được mà.

Gửi bạn!
Mình là thẩm định kiêm luôn thẩm định TS của CN đó!
Chuyện về TS đó mình biết và biết rõ giá TT khu đó!
Hôm làm báo cáo định giá gửi cho sếp, sếp rất không vui nhưng không nói gì!
Hjx

1. Hợp đồng công chứng bạn xem có phải là bản chính không? Xem hợp đồng có thấy dấu hiệu giả mạo mộc dấu không? (tốt nhất là nhờ người có chuyên môn xem hộ)
2. Nếu đó là bản chính, ổn hết thì xác định đối tượng bán đất là ai mà bán 1 đàng, ghi giá 1 nẻo? Quan trọng là bên bán đất có dây mơ rễ má gì đó với công ty ABC ko ;))
3. Nếu 2 điều trên vẫn ok hết, mà giá thị trường đúng như bạn nói, cùng với phương án vay vốn không an toàn, thì làm ơn từ chối dự án này dù sếp có không thích hay ghét đi nữa. Làm tín dụng mà cả nể thì vào tù như chơi đó <):)

Chào cả nhà UB mình!
Các AE làm TD có ai từng gặp qua t/h này không:
1 lô đất theo giá TT khoảng 5T (đã có người trả giá nhưng chưa đồng ý mua), chủ TS cũng đồng ý bán giá đó!
Nhưng nghe nói là vướng quy hoạch mất 1 phần đất nên người mua không mua nữa!
Vậy mà lô đất đó bán được cho 1 Cty X với giá gần 20 T (gần gấp 4 lần giá TT), có HĐ MB được công chứng đầy đủ nhe!
Cty X đó đem lô đất đó và HĐMB đã CC đó lại NH mình xin vay tối đa TS để đầu tư dự án cao cấp (theo mình đánh giá rất không khả thi)
Cty X đó là CTy TNHH được thành lập từ 1 CTY CP ABC là k/h VIP bên NH mình! (ban lãnh đạo CTy X là những người chủ chốt của Cty CP ABC )
Các bạn góp ý cho mình với
Thanks nhiều lắm

[-O<
Theo mình, gặp trường hợp như trên, bạn cần đánh giá 1 số điểm như sau:
1. Tại sao Cty đó lại chấp nhận mua BĐS đó với một mức giá không phù hợp với thực tế thị trường như vậy?
2. Mặc dù có hợp đồng công chứng, tuy nhiên thực tế có hoạt động mua bán thực hay không? (người mua có thanh toán tiền cho người bán hay không)
3. Liệu có mối quan hệ mật thiết giữa bên bán tài sản và bên mua?
4. Tại sao công ty ABC đó không trực tiếp thực hiện hoạt động đầu tư mà phải đầu tư thông qua công ty con?
5. Khách hàng ABC đó của bên bạn có thực sự còn VIP nữa hay không? Mục tiêu vay tiền đầu tư dự án của họ liệu có phải thực chất hay không?
Do thực còn thiếu nhiều thông tin nên mình không thể đưa ra đánh giá với khách hàng của bạn. Tuy nhiên, về mặt cá nhân thì mình nghĩ có thể khách hàng ABC cũng đang gặp nhiều khó khăn về mặt tài chính, họ thành lập 1 công ty con và để công ty đó vay vốn với 1 số tiền bằng một tài sản đảm bảo có giá trị thấp hơn để trong trường hợp phá sản thì cũng không ảnh hưởng gì nhiều đến hoạt động của công ty mẹ. Mục tiêu đầu tư của họ có thể là một hình thức lấy vốn dài hạn bổ sung nhu cầu ngắn hạn hoặc cơ cấu lại tài chính của công ty ACB. Việc làm của họ chắc chắn cũng đã phải hỏi qua ý kiến của các lãnh đạo bên Ngân hàng bạn do đó việc lãnh đạo khi bạn xử lý như vậy không hài lòng là đương nhiên.
Với kinh nghiệm của mình, với trường hợp như thế này, mình khuyên bạn đúng 2 câu "làm đúng quy trình nội bộ" và không phải nể nang bố con nhà thằng nào hết".

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,221
Thành viên mới nhất
menusrs8
Back
Bên trên