[Trao dổi] QLRR thị trường hay hoạt động của Ngân hàng

VHDN

Thành viên
Tài liệu QLRR thị trường hoặc hoạt động có nhiều trên mạng nhưng e đọc thấy chung chung quá. Đang bế tắc vì chưa thấy cái nào áp dụng cụ thể thế nào với đặc thù Việt Nam hay tạo ra các công cụ (thủ công hay phức tạp) để nhận diện, kiểm soát, đo lường, báo cáo,.. Hic

Em có câu hỏi là:
1. Không có P.QLRR thị trường hay hoạt động (1 số bank gộp 2 phòng làm một tùy quy mô, độ phức tạp) thì bank có làm sao k? Vì chốt kiểm soát vẫn được thực hiện tại các phòng, ban theo ngành dọc. Giờ đẻ thêm p.QLRR thị trường và hoạt động thì có hữu ích cụ thể gì? (trừ việc tuân thủ quy định NHNN)
2. Mô tả công việc cụ thể của P.QLRR và cơ chế phối hợp, kiểm soát chéo độc lập các phòng, ban khác liên quan (nguồn, kinh donah ngoại tệ, kd chứng khóan, định lãi suất, hạn mức,...) ntn ạ?
3. Có bác nào có quy trình/thủ tục hướng dẫn công việc về các loại rủi ro này không ạ?

Do kinh nghiệm không có nên rất mong được trao đổi và chia sẻ cùng các bác có cùng quan tâm

~:> >:)

Tài liệu QLRR thị trường hoặc hoạt động có nhiều trên mạng nhưng e đọc thấy chung chung quá. Đang bế tắc vì chưa thấy cái nào áp dụng cụ thể thế nào với đặc thù Việt Nam hay tạo ra các công cụ (thủ công hay phức tạp) để nhận diện, kiểm soát, đo lường, báo cáo,.. Hic

Em có câu hỏi là:
1. Không có P.QLRR thị trường hay hoạt động (1 số bank gộp 2 phòng làm một tùy quy mô, độ phức tạp) thì bank có làm sao k? Vì chốt kiểm soát vẫn được thực hiện tại các phòng, ban theo ngành dọc. Giờ đẻ thêm p.QLRR thị trường và hoạt động thì có hữu ích cụ thể gì? (trừ việc tuân thủ quy định NHNN)
2. Mô tả công việc cụ thể của P.QLRR và cơ chế phối hợp, kiểm soát chéo độc lập các phòng, ban khác liên quan (nguồn, kinh donah ngoại tệ, kd chứng khóan, định lãi suất, hạn mức,...) ntn ạ?
3. Có bác nào có quy trình/thủ tục hướng dẫn công việc về các loại rủi ro này không ạ?

Do kinh nghiệm không có nên rất mong được trao đổi và chia sẻ cùng các bác có cùng quan tâm

~:> >:)

Quản lý rủi ro thị trường (market risk) và rủi ro hoạt động (operation risk) là 2 loại rủi ro hoàn toàn khác nhau nên sẽ là 2 phòng độc lập. Các bank thường gộp rủi ro thị trường và thanh khoản làm một phòng.
QLRR mới phát triển mà bạn, nên nói không có nó không sao cũng phải. Tuy nhiên, nếu bạn tìm hiểu kỹ công việc của QLRR thì bạn sẽ tự trả lời được câu hỏi là có cần thiết phải phát triển MRM và ORM ở bank hay không.

Mỗi bank sẽ có văn bản quy định chức năng nhiệm vụ của risk khác nhau: MRM thì làm gì (chủ yếu là quản lý hoạt động kinh doanh của FI: FX, MM, phái sinh, vàng..... MRM thì do ALCO, CRM thì do hội đồng tín dụng hoạch định
Chung chung quá

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,222
Thành viên mới nhất
milfnutlife
Back