Trao đổi phương pháp định giá bất động sản

có chớ đã là pp so sánh k có tài liệu hay gì tương tự sao so sánh
mình thấy công đoạn này mất thời gian nên lên tham khảo ý kiến của anh chị em, xem có giải pháp ko ?
Có chứ b. Cho t hỏi b đang làm NH nào vậy
mình bên Agri, tìm mấy cái này mất thời gian lắm, nhất là ở quê. Do đó, mình đang muốn tham khảo kinh nghiệm người đi trước :D

Mình thấy cái tờ định giá của agri là đơn giản nhất rổi còn gì, các ngân hàng khác báo cáo định giá cả mấy trang, tính toán so sánh, thêm bớt thuận lợi hay bất lợi tè le, agribank tính có 1 dòng chứ mấy.

Mình thấy cái tờ định giá của agri là đơn giản nhất rổi còn gì, các ngân hàng khác báo cáo định giá cả mấy trang, tính toán so sánh, thêm bớt thuận lợi hay bất lợi tè le, agribank tính có 1 dòng chứ mấy.
Sặc, cái phần căn cứ định giá giải thích rõ ở BCTD bác ơi

cơ bản là phải nắm giá trị thực tế, còn phần xử lý kỹ thuật cho phù hợp thì đơn giản thôi, phương pháp định giá ưu tiên nhất là pp so sánh + chi phí. Đối với bất động sản có thể thực hiện dự án thì dùng phương pháp thặng dư

Hay dùng và dễ dùng nhất vẫn là pp so sánh. Bank nào có bộ phận định giá độc lập thì có nguồn dữ liệu giá đấy khá đầy đủ, cập nhật, anh em làm tín dụng ko phải làm nhưng mắc cái định giá thường thấp hơn giá thị trường, để giảm thiểu rủi ro. Có tài liệu hướng dẫn đầy đủ, chi tiết, các tỷ lệ điều chỉnh abc xyz này kia... Anh em tín dụng tự định giá thì cũng dùng pp so sánh, nhưng sơ sài, thật ra là chỉ tham khảo giá trên mấy trang BĐS rồi đưa ra giá thôi.

Theo quan điểm của mình, định giá tài sản tại Việt Nam còn rất nhiều vấn đề. Việc so sánh chỉ là bề nổi thôi. Thị trường không minh bạch, không có khung chính sách cụ thể, dẫn đến việc mỗi ông làm một kiểu tùy theo cách hiểu, cách trao đổi.
VD: Mình chưa tìm đước khái niệm thời hạn sử dụng đất lâu dài là ntn? Tuy nhiên vẫn có nhiều quan điểm hiểu rằng 50 năm, hay 70 năm có thể là lâu dài.

các bạn ở đây chủ yếu là front, thẩm định để cho vay. còn mình hiện đang làm bên thẩm định để xử lý nợ xấu. bản thân mình cảm thấy đi làm thực tế sẽ thấy, có những tài sản ở ngoại thành, giao dịch hiếm xảy ra trong vùng đó trong vòng 1 năm trở lại, vậy lấy ts nào để so sánh. chỉ có thể căn và giá khung nhà nc ( tuy nhiên giá khung nhà nc bản chất không phản ánh đúng thị trường).

các bạn ở đây chủ yếu là front, thẩm định để cho vay. còn mình hiện đang làm bên thẩm định để xử lý nợ xấu. bản thân mình cảm thấy đi làm thực tế sẽ thấy, có những tài sản ở ngoại thành, giao dịch hiếm xảy ra trong vùng đó trong vòng 1 năm trở lại, vậy lấy ts nào để so sánh. chỉ có thể căn và giá khung nhà nc ( tuy nhiên giá khung nhà nc bản chất không phản ánh đúng thị trường).
Theo mình đây mới là nguồn thông tin quý giá nhất này. Bộ phận xử lý nợ sẽ có được giá sát nhất khi làm xong mới bộ hồ sơ XLN nào đó, vậy nên các ngân hàng nên tham khảo thêm thông tin ở bộ phận này.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,234
Thành viên mới nhất
789clubvipbiz
Back
Bên trên