Trăn trở về việc làm của một du học sinh

Herbst0909

Thành viên mới
Chào cả nhà!
Cũng như cái titel đã nói lên phần nào tâm sự của mình. Mình năm nay đã 26 tuổi, cái tuổi mà ở Việt Nam mình đã khá là ổn định trong công việc nhưng đối với 1 đứa đang du học như mình lại khác hẳn. Đến bây giờ mình vẫn đang không hiểu quyết định đi du học như mình là đúng hay sai nữa. Trước khi đi du học mình đã học xong năm thứ 2 của đại học ở Việt Nam. Chả hiểu ma xui quỷ khiến thế nào mà mình đùng đùng đòi đi nước ngoài. Bố mẹ, bạn bè cũng khuyên nhủ là thôi để học nốt 2 năm nữa rồi đi nhưng mình lúc đó chả nghe ai cả, cứ quyết định con đươngf đi cho bản thân, muốn trải nghiệm cuộc sống mới. Mình sang Đức năm 2011, mất nửa năm để học tiếng Đức từ bập bẹ b1 lên hết c1 , mất thêm nửa năm nữa vì phải chờ vào mùa tuyển sinh của trường. Mình hiện đang học Management and Economics cũng chỉ còn viết nốt bài luận tốt nghiệp trong 9 tuần nữa là sẽ lấy bằng. Mình bắt đầu hoang mang, lo sợ và tìm kiếm công việc cho bản thân. Trước giờ mình đều rất thích làm ngân hàng nhưng bây giờ nhiều khi xem những yêu cầu tuyển dụng của các ngân hàng, hy vọng của mình cứ trôi dần trôi dần. Đâu đâu cũng cần kinh nghiệm làm việc trong ngân hàng hay các tổ chức tín dụng, thứ mà một đứa du học sinh như mình thật sự chả biết lấy đâu ra. Nhiều bạn việt nam học bên này với mình cũng như mình đi làm, nhưng chỉ là làm tại các công ty này công ty kia, công việc của 1 sinh viên đi làm thêm, chứ còn kinh nghiệm về làm tại ngân hàng chắc chả có. Các nước khác như thế nào thì mình ko rõ nhưng bên đức mình, rất nhiều bạn Đức sẽ đi học dạng đào tạo làm nhân viên ngân hàng 2 năm sau đó mới đi học đại học về kinh tế rồi quay lại làm ngân hàng ở các vị trí tốt hơn. Còn sinh viên nước ngoài như mình, không có visa để được đi học dạng đào tạo như kia trong 2 năm nên cơ hội được đi làm thực tập cũng rất rất chi là khó. Ngoài ra, chắc do mình cũng chả giỏi giang gì nên toàn nộp hồ sơ xin thực tập cũng đã bị loại từ vòng gửi xe. Bạn bè mình thì chả ai thiết tha gì làm ngân hàng nên chả có ai đi xin mà cũng chả có ai có nhu cầu về việt nam làm việc nên mình 1 mình 1 kiểu, chả biết hỏi ai hay như thế nào. Nhiều người nói rằng, đã sang nước ngoài rồi thì có ở lại làm gì chả được để ở lại cho sướng nhưng thật sự mình luôn có mong muốn đi học để trở về . Mình tìm hiểu các câu hỏi, đọc thử các đề thi vào các ngân hàng, nhưng thật sự chả hiểu gì cả. Mình học về kinh tế nhưng học kiểu cái gì cũng được học nhưng chả học sâu về cái gì. Ngân hàng là 1 phần của kinh tế nhưng trường mình học là kiểu University nên ở bên Đức người ta dạy kiểu khái quát để sau đó đi làm sẽ học hỏi thêm về lĩnh vực mình làm việc. Chính vì điều đó lại làm cho sinh viên như kiểu mình chả có kiến thức chuyên sâu gì. Ở Việt Nam thì lại càng không. Mình có vài người bạn học cùng đại học ở việt nam, cũng có đứa bạn đang đi làm cho ngân hàng. Cũng động viên nói rằng về việt nam ôn thi đi nhưng hỏi ôn gì thì nó cũng chả nhớ hay chả biết luôn. Nó hỏi gì mình cũng chả biết nên lại càng lo. Một vài người khác thì kêu đi thi làm công chức kiểu kho bạc hay thuế, nhưng mà kiểu mình cũng lo, cũng thấy nhiều bạn kể là có làm được bài cũng chả đỗ đâu mà sợ. Đọc danh sách tài liệu để ôn thi của kho bạc hay thuế đưa ra thì thấy chung chung, đọc đề thì cũng không biết làm ra sao. Nhiều khi thấy nản, thấy muốn bỏ cuộc. Bạn bè thì ai cũng bảo, đi học nước ngoài về lo gì thất nghiệp nhưng rõ ràng là bây giờ mình có khi còn chả bằng các em mới tốt nghiệp ở việt nam mình, mà chả kể là các em ý còn có tuổi trẻ, có sự năng động nhiệt huyết đầy mình. Bố mẹ mình thì cũng sốt ruột vì công việc chưa đâu vào đâu. Thú thật, trước đây mẹ mình làm việc bên Agribank, cũng có" suất" cho con cán bộ trong ngành nhưng mình lại bỏ để đi nước ngoài nên bây giờ có khó khăn cũng không dám kêu ca với ai.
Tâm sự cũng dài dòng quá rồi thì phải. Xin lỗi mọi người nếu ai mà đang vui vẻ mà đọc phải bài này của mình mà tụt hết cảm hứng nhé

học ở nước ngoài thì chị ứng tuyển thanh toán quốc tế hoặc các vị trí FDI, nhưng đa phần đều cần t anh, hàn, nhật, trung. Chứ tiếng đức e chưa thấy tuyển ở ngân hàng.

học ở nước ngoài thì chị ứng tuyển thanh toán quốc tế hoặc các vị trí FDI, nhưng đa phần đều cần t anh, hàn, nhật, trung. Chứ tiếng đức e chưa thấy tuyển ở ngân hàng.
Uh tiếng đức không phổ biến ở VN mình mà. Nên chị cũng đang phải học thêm tiếng anh để xin việc sau khi về

Đây là hậu quả đây, đi du học mà ko có bất cứ định hướng gì!
Kinh nghiệm ko, kiến thức tạm (theo như e nói thì ko sâu)
Trên quan điểm nhà tuyển dụng thì họ thà tuyển mấy e mới ra trường ở Việt Nam, chịu khó, dễ bảo còn hơn kiểu nửa nạc nửa mỡ như em.
Còn 1 giải pháp là e phải chịu khó, bớt nhìn lên đi, hãy nhìn xuống. Chịu khó làm từ những việc nhỏ, lấy kinh nghiệm, rồi dần dần lên.
Vào ngân hàng hiện tại ko khó!

Chị đã nhắm đến vị trí nào trong ngân hàng chưa? Nếu có ng quen làm ngân hàng sẽ dễ tìm hiểu và định hướng hơn. Khi tìm ra chị muốn làm gì thì chị học chuyên sâu về lĩnh vực đó thôi.
Còn chuyện đào tạo khái quát thì em thấy là tình hình chung chị ah. Ở vn, us cũng thế, sv chỉ biết khái niệm rồi từ đó tự tìm tòi :)

Sent from my ASUS_T00F using U&Bank Mobile app

việc này dễ giải quyết mà nhỉ, Học viện Ngân Hàng, ub, hay các tổ chức khác ở VN đều có những khóa ngắn hạn đào tạo nghiệp vụ ngân hàng, khoảng 12-16 buổi, cứ bắt đầu với chuyên đề tín dụng (quan hệ khách hàng), rồi xin đi làm vị trí QHKH (vị trí này ko đòi hỏi kinh nghiệm), rồi từ từ sẽ thăng tiến sau

việc này dễ giải quyết mà nhỉ, Học viện Ngân Hàng, ub, hay các tổ chức khác ở VN đều có những khóa ngắn hạn đào tạo nghiệp vụ ngân hàng, khoảng 12-16 buổi, cứ bắt đầu với chuyên đề tín dụng (quan hệ khách hàng), rồi xin đi làm vị trí QHKH (vị trí này ko đòi hỏi kinh nghiệm), rồi từ từ sẽ thăng tiến sau
Chỉ sợ 26t mà du học về thì mấy ai chịu nổi ở vị trí QHKH như sv mới ra trường bên VN đâu :D

Có lợi thế là du học và tiếng thì không nhất thiết vào làm ngân hàng trong thời buổi này, có thể làm văn phòng hoặc xuất nhập khẩu ở 1 vài CTy FDI tại VN, đỡ áp lực và trong khi thu nhập có thể còn cao hơn ở NH

well, chị cái gì cũng sợ thế này thì đúng là khó thật :))
Không làm ngân hàng thì làm chỗ khác, không có kiến thức thì học thêm, giờ mới tháng 2, về nước là tháng 8 tháng 9 thì lo gì? Còn thích làm ngân hàng thì tùy lắm, làm 1 thời gian có khi vỡ mộng ấy chứ.

Btw đã ra đấu đá thế giới rồi mà vẫn lo chuyện sau khi về VN thì hơi buồn, phải tự tin lên chứ? Đúng là giờ về VN xin việc thì hơi đáng ngại, nhiều khi họ nhìn kiểu overqualified nhưng kiểu gì cũng có cách thôi.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,459
Thành viên mới nhất
linkv9betonline
Back
Bên trên