Tổng hợp kinh nghiệm thi tuyển và phỏng vấn vào Canon Việt Nam

1. Chia sẻ từ bạn Mạnh Tuấn

(Thi bằng TA hết nhé, hỏi TA, trả lời TA)

1: IQ, có 20 câu làm trong vòng 30′ (tìm hình, điền số còn trống, bài toán…)
2: Tiếng anh, 30 câu cũng trong 30′ (điền từ, đọc hiểu, đề ko khó).
3: Nghỉ giải lao chút, nghe giới thiệu về cty, vị trí ứng tuyển… Rồi chiến tiếp “Chuyên ngành”. Chuyên ngành có 10 câu, làm trong vòng 1h, chia làm 2 phần, làm 1 trong 2 hoặc cả 2 càng tốt (Phần cứng, mạng/ Phần mềm). Mình làm phần cứng có nhớ 1 số câu như:
Phân quyền tập tin, kiến thức về cáp thẳng cáp chéo, Public IP, Private IP, một số câu lệnh Linux có ý nghĩa gì (Df -h, man ls, cat /etc/passwd….vv
Đợt mình thi là ứng tuyển vào phòng CISE (cảm biến hình ảnh) ở Bắc Thăng Long, phòng này đang tuyển 1 hay 2 vị trí gì đó, nhưng mấy đợt gần đây vẫn chưa tuyển được ai ưng ý.
Lương khởi điểm vào Canon thì ko phải nghĩ, 8tr/tháng, còn cơ hội phát triển hay không thì còn phải chờ sau mới biết
Đôi lời chia sẻ cho thím nào cần.

2. Chia sẻ từ bạn SiriusK8

Mình đã thi Canon 1 lần ở thăng long tháng 3 và 1 lần ở Quế Võ hồi tháng 5 vừa rùi. Cả 2 lần mình đều qua vòng Test nên dám chém 1 tí. Bài thi có 3 phần:

• P1: Trắc nghiệm tiếng anh gồm 1 ít ngữ pháp tiếng anh B, 1 ít từ vựng, 1 phần đọc hiểu có khoảng 30- 60 câu (ko nhớ rõ lắm )
  • P2: Gmat suy nghĩ logic, tìm cái khác biệt, tìm số tiếp theo, tìm hình tiếp theo (IQ chiếm phần lớn) có khoảng 20 câu
  • P3: Thi chuyên ngành: Cơ khí, điện/điện tử CNTT tiếng Việt.
Mình 1 lần thì thi Cơ khí và và lần kia là điện/ điện tử. Cơ khí có khoảng 7 câu, ra đề rất đơn giản chủ yếu là cái cơ bản tính tốc độ vòng quay sau khi chuyền qua bánh răng…, vẽ biểu đồ momen của dầm (sức bền vật liệu), tính lực cân bằng, đọc chỉ số banme thước cặp, vẽ hình chiếu 3D từ các hình chiếu đã cho,…

Điện/ Điện tử thì có khoảng 10 câu, hỏi về các mạch logic And, or, Not.. hỏi về mạch chỉnh lưu, cho sơ đồ mạch điện chọn câu trả lời đúng nhất về nguyên lý hoạt động của nó, đọc 1 đoạn code tương đối dễ và xem hàm trả về là cái gì, tính 1 câu mạch khuếch đại thuật toán… mình ko nhớ hết lắm, Các thím yên tâm, vào làm chỉ cần tính nhẩm trung bình ăn chắc 40-50% là sẽ qua vòng phỏng vấn. Mình thì giờ chả muốn làm cho Canon nữa vì tương lai thấy cơ hội ít phát triển và kinh nghiệm thì ko có được nhiều, chỉ được lương cao (tầm 8tr/tháng) khi mới ra trường nhưng sau này thì có thể sẽ vất vả. Và lương cũng không thực sự cao như những người làm lâu năm ở các công ty khác.

3. Chia sẻ từ bạn Đăng Minh: Phỏng vấn Canon, tiếng Anh không khó!

Một lần nữa,trái với dự đoán của nhiều anh em trước khi tham dự vòng phỏng vấn,Canon một lân nữa lại làm bất ngờ chúng ta về cách thức họ tuyển dụng

Nói qua về số lượng ứng viên trog chiều nay:

- Có hơn 40 người, 4bạn đến từ Nông nghiệp 1, còn lại là toàn anh em khoa cơ khí chế tạo máy trường ta

- Anh em rất hồ hởi,tuy nhiên tâm lý khi phỏng vấn vẫn là vấn đề muôn thủa,mà ko phải ai cũng…nói mạnh đc!hi hi

Phòng phỏng vấn có tất cả 11 giám khảo,trong đó có 1 chị đưa ra các câu hỏi chung cho tất cả ứng viên,vài ông người việt,còn lại toàn người Nhật!nói chung là khi vào phòng,ông ứng viên nào mà …yếu tim,thì coi như thua ngay 1 bàn…hi hi

- 6ông vào thi 1 lượt,chỉ khổ cho ông nào đầu hàng và cuối hàng như tui thui!hic hic,tâm lý đè nặng cõi lòng mỗi khi câu hỏi cất lên

Tui nhận đc 6 câu hỏi như sau,anh em có thể tham khảo:

1>can you introduce your self ?
2>which deparment do you want to work?
3>which factory do you want to work?
4>do you want to learn master course?
5>can you work overtime ?
6>what can you do in my company?

Mệt quá, giờ này đang ở Linh Đàm, chỉ tạm nhớ vậy thui! Anh em đi phỏng vấn đợt này cho thêm ý kiến nha!trog 2ngày tới sẽ bình tâm tổng hợp các kinh nghiệm thu nhặt đc để chia sẻ cùng anh em

Mà anh em xem bài thấy hay hay, nhớ tích cho tớ mấy dấu “Like” vì dù đã mệt mỏi vẫn up bài và đưa thôg tin nhanh chóng cho mọi người nha!he he

Tổng hợp: GBLG

vào canon càng ngày càng khó.mình mới test vòng đầu còn không qua. khó nhăn răng. trình còi quá.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,226
Thành viên mới nhất
A Girl A Gun A
Back
Bên trên