Thực tập.. Đọc tài liệu.. Vấn đề muôn thuở :(

Azwie_Lnp

Verified Banker
Do mình xin qua Tết mới vào thực tập và sau Tết những 2 tuần nên thời gian có lẽ muộn hơn các bạn khác. Thành thật thì mình được giới thiệu vào, ngày đầu tiên trình diện. Mình được phân công vào phòng KHDN, lại được phân công 1 chị học cùng trường mình khóa trước hướng dẫn. Lúc đó, thật sự vui lắm.. Đã vào đọc và gần như nghiền ngẫm tất cả những góp ý của các anh chị UB khi đi thực tập, cố gắng thể hiện mình, cố gắng hòa đồng, vui vẻ, mạnh dạn hỏi nếu không biết... mình đã làm tất. Nhưng sao thời gian ngồi đọc tài liệu vẫn chiếm đa số, còn các chị..có vẻ như không thích mình hay sao í... Hay do mình được cái bóng to che nên mọi người xem thường mình. Mình cứ ngồi đấy, đọc hết trang này sang trang khác.. Chị cùng trường còn in ra cho mình cả đống bài báo hay để ngồi đó đọc.. Chỉ đọc và đọc.. Lâu lâu thì được một chị nhờ đi đưa giấy tờ..rồi lại đọc tài liệu. Các bạn thực tập cùng mình, mình thấy tình hình vẫn không khá hơn, ai cũng ngao ngán và thấy thất vọng. Mình biết là nghiệp vụ của bọn mình chưa vững, vả lại phải chạy chỉ tiêu là một áp lực lớn đối với các anh chị nên không ai xem sự có mặt của bọn mình cả. Mình muốn bắt chuyện, thân thiện làm quen thì lại được tặng cái ánh nhìn.. nó làm mình sợ thật :( Thế này thì biết làm sao? Thể hiện mình năng nổ hoạt bát àh? Nhưng với tình huống thế này, mình không biết phải năng nổ hoạt bát và "lanh" như thế nào nữa? Các bạn, các anh chị UB giúp em với, chỉ thực tập mới 4 ngày thôi mà em đã chán nản rồi :((​

Bình tĩnh đi bạn, tình hình chung thôi mà. Mình học NEU, được phân công một chị FTU hướng dẫn. Chị ý nhiệt tình lắm, các anh trong phòng cũng vui tính mỗi tội mình hơi nhát nên vẫn chưa quen được nhiều. Thực sự với mình ngồi ở đó 8h đúng là vất vả thật, vì mình cũng như bạn chỉ được đọc tài liệu thôi, đọc đến nỗi chán cứ nhìn vào thôi mà chẳng buồn đọc nữa. Nhưng giờ mình thấy quen cảnh này hơn rồi, thỉnh thoảng mình scan tài liệu cho anh chị ý thôi, nhưng thế cũng đủ làm 8h ngắn đi. Hơn nữa, không được làm nhưng được nhìn anh chị làm mình cũng học hỏi được một chút bạn ạ. Thế là cũng đủ rồi vì sau 3,5 năm đại học mình chỉ thấy mình học được cách đi xe bus giỏi hơn, sang đường như đi liều chết. Đợt thực tập này mình cũng chỉ kỳ vọng làm quen với máy móc văn phòng (scan, photo,...) và môi trường văn phòng nữa, cứ nghĩ thế cho đỡ thất vọng bạn ạ :D

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Bình tĩnh đi bạn, tình hình chung thôi mà. Mình học NEU, dược phân công một chị FTU hướng dẫn. Chị ý nhiệt tình lắm, các anh trong phòng cũng vui tính mỗi tội mình hơi nhát nên vẫn chưa quen dược nhiều. Thực sự với mình ngồi ở đó 8h đúng là vất vả thật, vì mình cũng như bạn chỉ được đọc tài liệu thôi, dọc đến nỗi chán cứ nhìn vào thôi mà chẳng buồn đọc nữa. Nhưng giờ mình thấy quen cảnh này hơn rồi, thỉnh thoảng mình scan tài liệu cho anh chị ý thôi, nhưng thế cũng đủ làm 8h ngắn đi. Hơn nữa, không được làm nhưng được nhìn anh chị làm mình cũng học hỏi được một chút bạn ạ. Thế là cũng đủ rồi vì sau 3,5 năm đại học mình chỉ thấy mình học được cách đi xe bus giỏi hơn, sang đường như đi liều chết. Đợt thực tập này mình cũng chỉ kỳ vọng làm quen với mày móc văn phòng (scan, photo,...) và môi trường văn phòng nữa, cứ nghĩ thế cho đỡ thất vọng bạn ạ :D
Cảm ơn bạn :) mình cũng không kỳ vọng được đụng đến sổ sách hay giấy tờ. mình buồn vì mình đã cố gắng tạo thiện cảm, tạo tình cảm tốt nhưng không nhận lại được những gì mình cố gắng. Thôi thì đành cố gắng thêm 2 tháng nữa :((

Cảm ơn bạn :) mình cũng không kỳ vọng được đụng đến sổ sách hay giấy tờ. mình buồn vì mình đã cố gắng tạo thiện cảm, tạo tình cảm tốt nhưng không nhận lại được những gì mình cố gắng. Thôi thì đành cố gắng thêm 2 tháng nữa :((

Bạn ơi, bạn nên nhớ bạn là thực tập chứ ko phải nhân viên. Mà ngay cả nhân viên thử việc mới vào cũng phải trải qua cái bạn đang trải qua thôi. Đọc và nghiền ngẫm tài liệu kĩ và vững rồi thì xin các anh chị ấy cho đọc vài bộ hồ sơ. Đọc xong xin cho làm cùng một case, chở các tiền bối đi thẩm định thực tế, học kinh nghiệm. Làm báo cáo thẩm định hộ các anh chị để các anh chị chỉ cần sửa lại thôi.
Cái đó mới là thân thiện, hòa đồng, vui vẻ không phải cứ lân la bắt chuyện đâu. Người ta đến để đi làm chứ hơi đâu mà chuyện trò với mình (dù sao cái này cũng tùy tính cách mỗi ng).

Bạn à, vấn đề của bạn là vấn đề rất nhiều bạn đi thực tập gặp phải, và chính mình cũng đã từng như vậy. Thật ra, mới đầu, bạn sẽ thấy rất nản, mình cũng vậy mà ^^. Nhưng con người chúng ta có một khả năng rất hay, đó là khả năng thích nghi. Một ngày không quen, hai ngày ko quen, ba ngày không quen thì ngày mai , ngày mốt.... bạn sẽ thấy quen với việc đó. Nên bạn hãy cố gắng để thích nghi. Quan trọng là bạn luôn cố gắng trong việc xây dựng mối quan hệ như bạn có thể. Theo mình nghĩ, ai cũng có cái mà họ rất thich, nếu bạn biết nó là gì, thì bạn sẽ dễ được lòng mọi người hơn. Còn nếu không được, thì bạn nên học cách thich nghi voi moi truong. Một điều nữa là, thực tập nếu được tạo điều kiện tốt, bạn sẽ học được nhiu thứ và sẽ có lợi sau này. nhưng nếu, mọi việc ko thuận như vậy, bạn cũng đừng quá lo lắng, vì sau này, khi bạn ra trường, cuộc sống sẽ còn dạy bạn nhiều điều hơn nữa.. và tin mình đi, càng không thuận lợi, càng khó khăn, bạn sẽ càng học được nhiều thứ hơn khi bạn vùng vẫy, bạn đấu tranh, bạn chống trả để tiến lên. Chắc chắn là như vậy. Đừng chỉ nghĩ thuận lợi là tốt -> bạn biết chuyện Tái ông mất ngựa đứng không nào !! Đôi dòng chia sẻ, mong giúp được bạn. Vì khi trước không ai giúp mình hết bạn ạ ! Nhưng mình vẫn sống tốt đến giờ và cũng đang chiến đấu. Chúc chúng ta thành công nhé ! ^^

Em có biết, trong 2 tháng thử việc tại ngân hàng, đa số các nhân viên cũng bỏ ra ít nhất 1 tuần đền 1 tháng để chỉ ngồi đọc tài liệu và tài liệu không?

Em chỉ là Sinh viên thực tập, nên đừng có nản nhanh thế!

Khi ngồi đọc tài liệu là thời gian "yên bình" nhất của em, không ai nói em gì cả. Hãy tận hưởng và học hỏi "âm thầm" trong thời gian đó. Khi yếu thì đừng có ra gió em.

Em có biết, trong 2 tháng thử việc tại ngân hàng, đa số các nhân viên cũng bỏ ra ít nhất 1 tuần đền 1 tháng để chỉ ngồi đọc tài liệu và tài liệu không?

Em chỉ là Sinh viên thực tập, nên đừng có nản nhanh thế!

Hehe, hồi xưa em mới vô thử việc, ngồi đối diện với ông Phó Giám đốc phụ trách tín dụng. Đọc tài liệu 1 hồi ngủ gật luôn, anh trưởng phòng phải chạy qua đá vô chân 1 cái để nhắc mới tỉnh. =))

Hehe, hồi xưa em mới vô thử việc, ngồi đối diện với ông Phó Giám đốc phụ trách tín dụng. Đọc tài liệu 1 hồi ngủ gật luôn, anh trưởng phòng phải chạy qua đá vô chân 1 cái để nhắc mới tỉnh. =))
:)) bó tay anh thaonh luôn. May mà chưa ngáy nhỉ:))

Thực tập là khoảng thời gian sướng vkl của sinh viên...
Nói chung mình ngây ngất nhất lúc thực tập, rảnh và sướng chịu không nổi.
Em cứ tận hưởng đi, làm sinh viên được mấy ngày nữa đâu. Thích làm sớm chi cho mệt:))

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,585
Số bình luận
528,106
Tổng số thành viên
351,947
Thành viên mới nhất
leonguyen0707
Back
Bên trên