Thực chất công việc của 1 chuyên viên hỗ trợ tín dụng! | Page 8 | U&Bank - Cộng đồng Ngân hàng và Nguồn nhân lực

Thực chất công việc của 1 chuyên viên hỗ trợ tín dụng!

Thảo luận trong 'Buôn chuyện - Chém gió - Bàn chuyện Xã hội' bắt đầu bởi kelauca, 13/9/13.

1. giangbidv

giangbidv
    Single
    Thành viên tâm huyết

Like

23/10/16
  2. Trần Qúy Dương

Trần Qúy Dương
    Single
    Thành viên tâm huyết

Hi Cường. Hiện vị trí này nhận hồ sơ đến cuối tháng 10 nhé :)

24/10/16
  3. dangtri90

dangtri90
    Single
    Thành viên tâm huyết

HTTD ở TienPhong ( TPBank) k có thẩm định TSĐB bạn nhé, Công việc khá là nhiều, nhất là lúc giải ngân hồ sơ.
    1. Soạn HĐ tín dụng tất cả các hợp đông cho vay
    2. Lấy chữ kí Khách hàng khi kí hợp đồng tín dụng
    3. Công chứng , đăng kí giao dịch đảm bảo cho tài sản đảm bảo hay còn gọi là tài sản thế chấp của khách hàng.
    1,2 và 3 thì nó đơn giản, quan trọng là cái thứ 4 này:(:(:(
    4. Giải ngân:
    4.1 scan bộ hồ sơ giải ngân theo quy định của TPB( HS pháp lý, hồ sơ tài chính, hồ sơ TSĐB, HS Giải Ngân, HĐ Tín DỤng,..... thường có khoản 9-10 các file scan cho bạn up lên) các loại HS trên thì CVKH đã thu thập đầy đủ và phân loại cho bạn trước rồi ( tuy nhiên bạn phải soát lại tính hợp pháp của các loại hồ sơ, vì bạn up lên HTTD Hội Sở sẽ check lại nữa)
    4.2 Úp lên hệ thống các hồ sơ bạn scan4.1
    4.3 Check lại thông tin scan ( TPB 1 vài chi nhánh dc giải ngân tại chi nhánh, còn đa phần là phải thông qua HTTD khối Vận Hành, thuộc Hội sở bạn nhé), nếu có sai sót gì trong hồ sơ giải ngân, HTTD kết hợp cùng CVKH giải quyết, trong mớ bòng bong các hồ sơ giải ngân, có những HS thuộc về HTTD và có những hồ sơ thuộc về CVKH
    4.4 Sau khi có mail phản hồi phê duyệt giải ngân, thì bạn sẽ tiến hành hoạch toán giải ngân trên hệ thống, vụ này kết hợp với giao dịch viên ở phòng DVKH, mà trước khi giải ngân, bạn phải làm 1 chiêu đơn giản nhưng hơi bị lâu là tiến hành nhập kho TSĐB ( gồm các giấy tờ liên quan, chứ k có xe hay cái nhà để bạn nhập kho đâu)
    Ngoài ra bạn phải theo dõi HS Khách hàng, hỗ trợ CVKH làm các khâu như tất toán khoản vay, trả nợ trước hạn, phát hành thẻ tín dụng.....
    Nói chung là công việc nhiều, nhất là với các hồ sơ lớn, giải ngân tại hội sở. TPB là 1 trong những ngân hàng quản lý tín dụng thuộc dạng nghiêm tại VN bây chừ. :):):)
    Sơ sơ công việc nó vậy.
    Mình k biết HTTD ở các NH khác thế nào, chứ làm HTTD tại TPB là bạn biết gần hết các nghiệp vụ NHTM rồi đó, từ KHCN, KHDN các loại khách hàng, phát hành thẻ TD..... bạn chăm chỉ đọc văn thư. Bạn làm HTTD ở TPB 3 năm là bạn đi làm kiểm toán nội bộ Ngân hàng được rồi đó:D:D:D

24/10/16
    1
  4. babyanddear

babyanddear
    Single
    Verified Banker

hi, lương nv hỗ trợ bên TP h nhiu vậy bạn, cho minh con số gần chinh xác cũng đc ^^ ! có khi minh chuyển sang bên đó làm quá

8/11/16
  5. dangtri90

dangtri90
    Single
    Thành viên tâm huyết

Cái đó tùy vào kinh nghiệm của bạn nhé, bạn ứng tuyển vào nhân viên hay chuyên viên nữa. Nhưng cơ bản lương TPBank k nhiều đâu bạn.

9/11/16
  6. babyanddear

babyanddear
    Single
    Verified Banker

ban cu cho cai con so o muc trung binh xem nao de mn con tham khảo, nv mới vào thi tầm nhiêu và chuyên viên mới vào thi tâm nhiu bạn : ((

22/11/16
  7. dangtri90

dangtri90
    Single
    Thành viên tâm huyết

Đã nói tùy ng, tùy chi nhánh, khu vực làm việc, lương HO nó khác lương chi nhánh. Hỏi thế bố ai mà trả lời dc. Bác nói thế em chịu. Bác muốn thì gọi lên nhân sự mà hỏi.

22/11/16
  8. nguyenbao1508

nguyenbao1508
    Single
    Thành viên tâm huyết

Các bạn cho mình hỏi vị trí chuyên viên kiểm soat giải ngân tín dụng OCB- làm HO là như thế nào. Mình sắp phỏng vấn mà còn mơ hồ quá. Ai có thê tư vấn cho mình với. Em cảm ơn a.

10/12/16
  9. nguyenbao1508

nguyenbao1508
    Single
    Thành viên tâm huyết

Các bạn cho mình hỏi vị trí chuyên viên kiểm soat giải ngân tín dụng OCB- làm HO là như thế nào. Mình sắp phỏng vấn mà còn mơ hồ quá. Ai có thê tư vấn cho mình với. Em cảm ơn a.

10/12/16
  10. nguyenbao1508

nguyenbao1508
    Single
    Thành viên tâm huyết

10/12/16
  11. nguyenbao1508

nguyenbao1508
    Single
    Thành viên tâm huyết

10/12/16
  12. Naliah

Naliah
    Single
    Verified Banker

UP phát cho nó lên. UB có đào tạo nghiệp vụ này khá kỹ, tổng quan, khái quát và chi tiết vào các hoạt động cụ thể. Bà con ở SG, HN mà muốn tìm hiểu nên học, cả người chưa làm và người đã làm muốn đổi vị trí. Nói và đọc chung chung thì tất nhiên có thể tưởng tượng nhưng không hiểu sâu được cái nghiệp vụ này.
    Nghề này bận thì bận thật, nhưng cũng thoải mái vì ít bị chỉ tiêu. Lương thì thấp hơn tín dụng. Nói chung hợp với người không làm được kinh doanh nhưng chăm chỉ chịu khó.

19/1/17
  13. khanhdv3006

khanhdv3006
    Single
    Thành viên tích cực

cha cha, hay ghe nhi

14. khanhdv3006

khanhdv3006
    Single
    Thành viên tích cực

Ai co de thi hd chia se voi?

15. Naliah

Naliah
    Single
    Verified Banker

Đề thị nghiệp vụ hỗ trợ tín dụng thường không khác gì đề thi Nghiệp vụ tín dụng nhé. Vì kiến thức cơ bản tín dụng, xã hội, pháp luật. Bạn có thể tham khảo các đề thi nghiệp vụ Tín dụng KHDN và KHCN

16. Vomo

Vomo
    Single
    Thành viên tâm huyết

Sent from my iPhone using U&Bank Mobile app

1