Thi tuyển và phỏng vấn tại Mizuho Bank

có bác nào đã từng thi tuyển ở Mizuho share cho em tí kinh nghiệm với,chiều mai em thi rồi mà thông tin về Mizuho ít ỏi quá :((

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
thi vị trí gì đó bạn? bạn sang wkt mà tham khảo, có chuyên mục khá là dài nhá :D

Mình đã thi vào NH này ở vị trí Clerk 1. Chỉ đến dc vòng thi viết (Lúc họ hỏi học trường gì, nghe có vẻ ko thíc mình lắm rồi). Mình cũng chia sẽ như sau.
Đề thi thì toàn bộ bằng Tiếng Anh hết, họ sẽ cho bạn tờ điền thông tin cá nhân cũng như quá trình làm việc và học tập.
Sau đó là 1 tiếng làm bài thi gồm IQ bằng Tiếng Anh, cũng đơn giản, nhưng IQ ko có hình đâu. Dịch dc hết thì sẽ làm dc. Nói chung phần nè mình ko tự tin lắm, chỉ làm dc vài câu. 2 câu hỏi tự luận đó là: Kế hoạch nghề nghiệp trong 3 năm tới và bạn sẽ cống hiến gì cho NH (= TA hết nhé)
Cạnh tranh khá khốc liệt, chỉ lấy 1 người :( nên mình tạch :((
Mình chỉ đi dc tới đây, còn pv thì ko biết :p
Chúc bạn thành công ;)

mình đã từng thi tuyển vào vị trí clerk (Operation 1) của mizuho khoảng 2 tuần trc. Mặc dù mình chỉ đi đến vòng fv lần 1, nhưng cũng muốn chia sẻ cho các bạn chút kinh nghiệm nhé:
Thi tuyển vào mizuho thường có 3 vòng: Vòng 1: thi viết. Vòng 2: Pv với nhân sự và trưởng phòng. Vòng 3: fv lần 2 vs Bác quản lý người Nhật
Với vị trí Clerk (OP 1) thì vòng 1 bao gồm IQ, 1 chút nghiệp vụ, dịch 1 đoạn từ Anh- Việt. và 2 câu hỏi: kế hoạch 3 năm của bạn, và bạn có thể đóng góp gì cho bank. Toàn bộ câu hỏi = TA nhé
Vòng 2: Vòng fv với Nhân sự và trưởng fong OP 1. Họ ko hỏi nghiệp vụ gì cả, chỉ hỏi về kinh no của bạn, tại sao bạn muốn làm cho mizuho, tại sao lại rời bỏ cviec trc, bạn biết gì về cviec này. Haizza nói chung là họ hỏi bất cứ điều gì mình sơ hở. Hôm đó mình khá run nên bị hỏi nhiều thứ lắm, và 1 số thứ rất riêng tư như: 1 tháng e tiêu hết bn xiền, tgian e nghỉ làm đi học là gia đình chu cấp ah, vv :(. Ah quên vòng này là vấn đáp cả Anh+ Việt
Vòng 3: mình chưa may mắn có cơ hội trải nghiệm nhưng bạn mình đi thi vòng này về bảo vòng 3 còn bị xoay khủng hơn vòng 2. Bác ng Nhật cũng chỉ hỏi lại những câu cơ bản nhưng chủ yếu xem behavior và cá tính mình có phù hợp với cviec hay ko. Lời khuyên của bạn mình là mỗi câu trả lời của bạn nên cân nhắc 1 chút vì bác ng Nhật chủ yếu xem bạn có những tố chất, và tính cách fu hợp với cviec đó hay ko. Sơ xảy là họ cho out lun, rất tiếc cho công sức đã đi đến vòng cuối này.
Kinh no của mình chỉ có bấy nhiêu. hi vọng giúp ích đc cho các bạn thi vào mizuho. Dc cái ngân hàng này làm việc rất nhanh. 1-2 ngày bạn thi là có kết quả liền. nếu 1 tuần ko thấy họ call là xác định mình đã out

Vừa đi pv về, cũng chia sẻ luôn ít kn với bạn. Mình thất nghiệp khá là dài (từ khi ra trường đến h), nên vào bị xoáy cái khoản này lắm: em k có việc thì bố mẹ chu cấp ah, tại sao k xin đc việc, xin vào những đâu.... Nói chung là chạm vào điểm yếu và xoáy vào đấy nên mặc dù vừa cười vừa trả lời nhưng mà lòng đau như cắt :(. Mình nghĩ họ muốn làm khó để xem mình phản ứng thế nào vi cv áp lực.
Pv cũng khá lâu. Mình pv có 3 chị, nói chung mey anh chị cũng thân thiện nhưng miệng lưỡi khá là sắc sảo nên cứ chuẩn bị tinh thần mà cố bình tĩnh đi nhé :D.
Mà mình pv vị trí Clerk - CBA team. Có ai cũng thi vị trí này k nhỉ? Mặc dù k mey hi vọng (đã thế vẫn deal lương hơn 300 USD) nhưng vẫn muốn hóng 1 tí lỡ có cơ hội :D

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,221
Thành viên mới nhất
menusrs8
Back
Bên trên