Thi Cán bộ tài trợ thương mại

Tình hình là mình sắp thi vị trí Cán bộ tài trợ thương mại của Vietinbank. Mình không hiểu vị trí này lắm. Hỏi nhiều người và điện thoại cho cả anh Giangblog thì được giải đáp: Cán bộ TTTM tất nhiên không phải là quan hệ khách hàng, nhưng cũng không phải là thanh toán quốc tế; Cán bộ TTTM tiếp xúc trực tiếp với khách hàng, cán bộ TTQT thì đứng sau thui.
Mình trước chỉ toàn ôn quan hệ khách hàng, giờ ôn cái này bảo lãnh với L/C thì tất nhiên phải đọc thêm rùi, nhưng nếu còn phải ôn thêm mấy cái Incoterms, UCP, URC... thì vất lắm ^:)^^:)^^:)^
Search trên UB thì chỉ thấy đề thi QHKH với TTQT, không có tài trợ thương mại. Vậy thì đề thi nghiệp vụ cán bộ tài trợ thương mại cùng 1 đề với quan hệ khách hàng, thanh toán quốc tế; hay có 1 đề riêng thứ 3 nhỉ. IQ thì bỏ rùi, còn đề thi tiếng anh là chung hay riêng không biết? Mình thi đợt tháng 10/2013.
Tâm trạng mình bi giờ như ngồi trên đống lửa, Bạn nào giải đáp giúp mình với. Ai share tài liệu thì càng tốt để mọi người cùng chia sẻ. Tks các bạn trước nha:-w:-w

Anh Giangblog nói vậy thì cũng lạ nhỉ. Vì theo mình biết thì cán bộ TTTM cũng làm công việc gần giống TTQT mà, vì hình như ở Vietinbank ko có bộ phận "cán bộ TTQT". Mà hình như TTTM cũng kiêm luôn tín dụng, cũng nắm hồ sơ cho vay luôn. Vậy nên, mình nghĩ đề thi sẽ có phần về TTQT như bảo lãnh, L/C, T/T... như bạn nói (có thể phần này là chủ yếu luôn), ngoài ra có thể cũng có cả về tín dụng nữa. Đề tiếng anh thì ko chắc, ko dám phán bừa :D

Theo mình biết đề thi tiếng anh Vietinbank từ năm ngoái đến năm nay đều chung cho tất cả các vị trí. Nhưng thi tài trợ thương mại mà đề giống TTQT, phải ôn cả Incoterms, UCP, URC... thì vất lắm

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,080
Tổng số thành viên
351,407
Thành viên mới nhất
Jettwings
Back
Bên trên