Thế chấp tài sản có

blue-moon

Thành viên
Hiện mình có hồ sơ mà theo yêu cầu của Sếp là thế chấp tài sản có của Cty đảm bảo cho toàn bộ nghĩa vụ nợ của Cty. Về vấn đề này mình lập hợp đồng thế chấp như thế nào và ĐKGDBĐ tại Cục được không? Căn cứ vào quy định của Luật nào?

Nhờ các ACE tư vấn giúp mình nhé.

Em thấy mỗi ngân hàng đều có quy định, biểu mẫu cụ thể mà

Theo Anh biết thì một số ngân hàng vẫn chưa có quy định về thế chấp tài sản có của công ty. Anh đang tham khảo thêm. Thank tryforget!

Mình chưa hiểu thế chấp tổng tài sản có thì nhận giấy tờ gì, rồi định giá như thế nào, chưa kể có thể một trong các khoản mục như hàng tồn kho, khoản phải thu, tài sản cố định,..đã thế chấp rồi thì sao ?
tôi nghĩ cần chi tiết ra từng loại tài sản có và thế chấp từng loại thì phù hợp hơn.

Mình nghĩ ngân hàng sẽ có mẫu hợp đồng thế chấp chứ bạn. Tài sản có thì chủ yếu sẽ là Hàng tồn kho và Khoản phải thu.
CÒn đăng ký giao dịch bảo đảm thì bình thường à.

Hiện chưa có hợp đồng thế chấp "Tài sản có" bạn à, vì Khái niêm tài sản CÓ chỉ là khái niệm trong nghiệp vụ kế toán - tài chính và khác với các khái niệm tài sản bảo đảm trong các biện pháp bảo đảm của Luật Dân sự và quy định giao dịch bảo đảm. Quy định về đăng ký giao dịch bảo đảm cũng phân làm 02 loại là động sản và bất động sản để thực hiện thủ tục đăng ký. Đặc biệt, theo quy định về đăng ký giao dịch bảo đảm thì để thực hiện đăng ký giao dịch bảo đảm phải xác định rõ loại tài sản, chứng từ sở hữu, mô tả tài sản, giá trị tài sản........với thủ tục đăng ký, cơ quan đăng ký khác nhau.

Ca này khó, tài sản có cụ thể nhất chỉ bao gồm tiền mặt, hàng tồn kho, khoản phải thu, những cái khác sao định giá và quản lý được nhỉ ?

Một là bạn lập topic nhưng chỉ hóng hớt chứ chưa làm thực tế. Hai là sếp bạn họp nói nhưng bạn nghe k rõ thế chấp khoản phải thu hoặc hàng tồn kho là nằm trong khoản mục tài sản có của DN

Cái ông Sếp của bạn có vấn đề!!!!Chắc ông ý mới đi học ở Mỹ về, nên quên các thuật ngữ ở Việt Nam và đưa các thuật ngữ bên đó về Việt Nam áp dụng. Thực tế thì các ngân hàng vẫn cho phép khách hàng được thế chấp vay vốn bằng một số loại tài sản như: Quyền đòi nợ hay giá trị khối lượng hoàn thành chờ quyết toán, Giá trị hàng tồn kho, các bộ chứng từ ngoại thương được chấp nhận thanh toán (để chiết khấu), đảm bảo bằng lô hàng nhập vv...để làm tài sản thế chấp cho những khoản vay của khách hàng. Tuy nhiên, các ngân hàng sẽ có quy định cụ thể về cách thức kiểm tra, xác định giá trị, quản lý cho mỗi trường hợp này.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,517
Thành viên mới nhất
ptipdixitae888
Back
Bên trên