Thảo luận về Chính sách nhân sự "củ chuối" của một số Nhà băng

Alibaba

Verified Banker
Tình hình là em thấy vẫn còn một số ngân hàng dùng "vũ lực" để giữ chân nhân viên bằng các chính sách hết sức củ chuổi như:

1. Giữ bằng đại học 2 năm
  2. Bắt nộp tiền đặt cọc 20-30trđ
  3. Trích lương hàng tháng để đặt cọc....
Có bác nào rơi vào hoàn cảnh này không? Nhớ ngày xưa có mỗi món giữ bằng mà đến lúc xin nghỉ đến là vật vã :-s

Tình hình là em thấy vẫn còn một số ngân hàng dùng "vũ lực" để giữ chân nhân viên bằng các chính sách hết sức củ chuổi như:

1. Giữ bằng đại học 2 năm
  2. Bắt nộp tiền đặt cọc 20-30trđ
  3. Trích lương hàng tháng để đặt cọc....
Có bác nào rơi vào hoàn cảnh này không? Nhớ ngày xưa có mỗi món giữ bằng mà đến lúc xin nghỉ đến là vật vã :-s
Nếu không nhầm thì đồng chí này đang nhắc đến VPBank ;)) một thời khói lửa & oai hùng. Chả lẽ bây giờ vẫn vậy à?

Cho mình tò mò tí, những điều này họ không có ghi trong hợp đồng ko? Ít nhất là có cho bạn biết lúc kí hợp đồng chứ?

Họ làm như vậy là để buộc nhân viên phải tuân thủ hợp đồng đúng ko?

Bản thân mình thì chưa nghe đến trường hợp này bao giờ. Cty có thể muốn nhân viên kí hợp đồng với thời hạn tối thiểu. Nhưng thường họ ko giữ cọc, bằng hay gì để làm tin cả. Nếu nhân viên phá vỡ hợp đồng thì họ có quyền kiện ra tòa để đòi bồi thường. Hơn nữa những người làm thế, thì cũng sẽ ảnh hưởng đến danh tiếng nếu họ đang ở hoặc sau này sẽ đi lên 1 vị trí nhất định.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,221
Thành viên mới nhất
menusrs8
Back
Bên trên