Thảo luận chính Sách Nhân Sự ra sao? khi lương không đáp ứng nhu cầu cuộc sống

anhdeptrai_100

Verified Banker
Chào các anh chị em

Các anh chị em cho mình hỏi 1 vấn đề nhỏ nhé. Trong thời buổi kinh tế như hiện nay thì lượng Nhân Viên nghỉ việc , giảm biên chế và tái cấu trúc lại ngành Ngân Hàng. Thì với mức giá cả leo thang và mức lương nhân viên không nằm trong top các nhóm Ngân Hàng Lớn nên không đám ứng đủ nhu cầu cuộc sống hiện tại. Thì Nhân Viên Ngân Hàng phải làm sao đây ?

VD: Chuyên Viên Kế toán Tài Chính của 1 chi nhánh Ngân Hàng mà mức lương Khoản 4,250,000đ/Tháng(đã bao gồm phụ cấp các khoản) thì làm sao sống nổi ở Khu vực TP.HCM , Theo mình nghĩ với mức lương như vậy chỉ đáp ứng được ở các khu vực tỉnh miền tây, Còn các TP lớn thì không được .

Giờ tình hình cv thì khó khăn + giá cả, chi phí leo thang. Đi làm giờ như kiểu cầm hơi để sống mà thôi.Thời huy hoàng nay còn đâu !!!

Kiếm việc làm thêm chứ còn lăn tăn gì nữa nào? lương e gần gấp đôi số đó mà còn chết lên chết xuống nữa đây. E cũng ko xác định sống bằng lương, phải kiếm thêm tí lậu (hoặc giang mai gì đó) làm công ăn lương chục năm sau chưa biết có mảnh đất cắm dùi ko nữa. nam nhi đại trượng phải lao đầu ra biển lớn thì mới có ngày ngóc đầu lên dc! ;)
P/S: e vẫn làm công ăn lương, chưa lao đi đâu được :(

TÌnh trạng nan giải là hiện nay các ngân hàng đang bị sụt giảm lợi nhuận mạnh cho nên yêu cầu bắt buộc trong năm 2013 là: Tập trung tăng trưởng lợi nhuận và cắt giảm chi phí, cắt chi phí nhanh nhất là giảm nhân sự và giảm lương nhân viên. Vì vậy mình cũng thấy rất khó khăn, không biết giờ có thể làm thêm được về cái gì và có tính bài thoái lui ra khỏi ngành tài chính sang ngành khác ít biến động hơn không?

cũng còn tùy thôi bạn ơi, Các Ngân Hàng Lớn như VietCom,VietTin hay la Quân đội. Thì mức thưởng tuy có giảm nhưng vẫn cao chót vót bạn ah.
Giờ tình hình cv thì khó khăn + giá cả, chi phí leo thang. Đi làm giờ như kiểu cầm hơi để sống mà thôi.Thời huy hoàng nay còn đâu !!!

- - - Updated - - -

ghe ta lương em gấp đôi lương đó ah, vậy là tốt lắm rồi đó :)
Kiếm việc làm thêm chứ còn lăn tăn gì nữa nào? lương e gần gấp đôi số đó mà còn chết lên chết xuống nữa đây. E cũng ko xác định sống bằng lương, phải kiếm thêm tí lậu (hoặc giang mai gì đó) làm công ăn lương chục năm sau chưa biết có mảnh đất cắm dùi ko nữa. nam nhi đại trượng phải lao đầu ra biển lớn thì mới có ngày ngóc đầu lên dc! ;)
P/S: e vẫn làm công ăn lương, chưa lao đi đâu được :(

Lương tín dụng bây giờ chủ yếu tầm 7-9 tr/th mà các bác. Nhưng đừng so sánh với kế toán, khập khiểng lắm các bác ạ.
Vì chi phí sinh hoạt có giống nhau, nhưng chi phí công việc khác hẳn. Các bộ phận kế toán hay back thì ngồi 1 chỗ, ít di chuyển, không phải này nọ với khách hàng, cũng ít phải đi với các sếp. Mình thấy mấy bạn kế toán tuy lương thấp hơn nhưng vẫn tiết kiệm tốt hơn mình. Mà nói chung cái nghành này bây giờ nó đã thế rồi, không bao giờ trở lại như xưa nữa đâu, nên vẫn đang lăn tăn bỏ nghề ra doanh nghiệp làm đây, nhàn thân mà lương cũng tốt :)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,235
Thành viên mới nhất
baychinkingtoe
Back
Bên trên