Thảo luận nghiệp vụ Tín dụng DN. Cho mình hỏi chút

hieppm

Thành viên
Cả nhà cho mình hỏi chút về nghiệp vụ tín dụng DN nhé:
Giả định các khoản mục khác trong CĐKT không thay đổi, khi khoản mục Nợ phải trả tăng lên thì khoản mục nào sau đây thay đổi?
1. Doanh thu tăng.
2. Doanh thu giảm
3. Tiền mặt tăng
4. Tiền mặt giảm.

Đáp án là 2. bạn nào giải thích hộ mình với. cảm ơn nhiều ạ!

Theo mình đáp án là 3. Do doanh thu không được phản ánh trên bảng cân đối kế toán.
Nợ phải trả được phản ánh trên bảng cân đối kế toán ở phần nguồn vốn. Do vậy, nợ phải trả tang => nguồn vốn tang => tài sản phải tang (để cân bằng) => tiền mặt tăng là hợp lý. Nó cũng giống như kiểu bạn vay nợ ngân hang, nợ của bạn tăng nhưng bạn lại có tiền tăng tương ứng.

Theo mình thì chẳng có đáp án nào đúng cả. Nơ phải trả bao gồm nợ ngắn hạn và dài hạn, trong đó hiểu nôm na là phải trả cho người bán, cho nhà nước hoặc cho cán bộ công nhân viên cũng có thể là cho người mua trong trường hợp họ trả trước. Doanh thu là toàn bộ số tiền thu về được do tiêu thụ sản phẩm, cung cấp dịch vụ, hoạt động tài chính và các hoạt động khác. Như vậy thì, nợ phải trả tăng thì chưa nói được doanh thu sẽ tăng (trong trường hợp vay ngân hàng) hay giảm (trong trường hợp người mua trả trước). Cũng không thể nói tiền mặt tăng hay giảm (ví dụ như tiền ngân hàng thì sao)... nếu câu hỏi cụ thể hơn là nợ phải trả gì thì mới có câu trả lời đúng được.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,091
Tổng số thành viên
351,630
Thành viên mới nhất
lilpeejmerch
Back
Bên trên