Thấm định và quản lý doanh nghiệp xây dựng

Lê Hồng Nhung

Verified Banker
Em chào các anh chị, hiện tại em được giao mảng quản lý các doanh nghiệp xây dựng ( DN có hạn mức tín dụng lớn và chủ yếu phát sinh bảo lãnh) nhưng em không nắm rõ được đặc điểm cũng như cách thẩm định các DN trong lĩnh vực xây lắp. Mong các anh chị giúp đỡ ạ

Chào bạn Nhung.

Hiện mình đang quản 1 số hồ sơ về DV xây dựng, nên xin chia sẻ với bạn 1 sô ít kinh nghiệm.

Như bạn biết, các DN loại này thường phát sinh rất nhiều loại bảo lãnh, và với mỗi thương vụ (cấp phát tín dụng hay bảo lãnh) được Ngân hàng bạn tài trợ, bạn nên chi định nguồn thu về TKTT mở tại chi nhánh bạn để kiểm soát dòng tiền, đồng thời có thể theo dõi tình hình công nợ và đặc biệt là tồn kho của doanh nghiệp.

Tồn kho doanh nghiệp loại này thường tồn tại nhiều nhất dưới dạng Chi phí SXKD dở dang, nên bạn cần yêu cầu doanh nghiệp định kỳ cung cấp Chi tiết tồn kho, sau đó đối chiếu với với dòng tiền báo có về TKTT xem tiến độ thanh toán có thực sự giống với những j DN cung cáp k0. Nếu nguồn thu k0 hoàn toàn chuyển về TKTT mở tại ngân hàng bạn có thể nhờ DN gửi mail sổ phụ cho bạn xem.

Bạn cũng nên lập một bảng theo dõi chi tiết các công trình mà DN xây lắp này đang thi công để tiện quản lý DN này nhé.

Chúc bạn vui vẻ.

Cảm ơn bạn nhé, bạn có file theo dõi chi tiết các công trình không gửi cho mình với nhé. Mình có 1 câu hỏi nữa là thuật ngữ " Thanh toán khối lượng" nghĩa là gì? trong bảng khách hàng cung cấp có tồn kho, hoàn thành, thanh toán khối lượng và khối lượng chưa thực hiện nên mình không hiểu lắm :(

Thanh toán khối lượng: Thanh toán theo khối lượng công việc được hoàn thiện (thông thường trong lĩnh vực xây dựng, công việc được chia thành các hạng mục, các đợt...do đó khi hoàn thiện khối lượng công việc tới đâu bên nhà thầu sẽ gửi cho chủ đầu tư hồ sơ chứng chỉ thanh toán hoặc bảng quyết toán nghiệm thu từng hạng mục,..Nếu chủ đầu tư đồng ý 2 bên tiến hành thanh toán theo điều kiện của Hợp đồng và triển khai các hạng mục tiếp theo...

Chào bạn Nhung.

Bạn có thể lập bảng theo dõi theo nhiều cách khác nhau, thông thường mình hay lập bảng excel như sau:
Tên công trình, ngày ký hợp đồng, ngày hòan tất theo hợp đồng, ngày hòan tất thực tế, giá trị công trình, giá tri dở dang, giá tri nghiệm thu chưa thanh tóan, giá tri chủ đầu tư đã thanh tóan, giá tri còn lại phải thanh tóan theo hợp đồng.

Nếu doanh nghiệp thi công những công trình siêu nhỏ, hoặc thi công vài ba công trình, thì bạn có thể xem dòng tiền của nó thể hiện trên sổ phụ TKTT là có thể biết được tiến độ thanh toán đến đâu. Cộng với việc bạn thường xuyên thăm hỏi DN :D, là có thể biết được chính xác thông tin. Có mấy đứa bạn mình kỹ hơn, những công trình gần gần TPHCM, nó chạy ra công trình chụp hình rồi lưu lại hồ sơ :D.

Hi vọng một số chia sẻ của mình có thể giúp ích cho bạn.

Chúc bạn cuối tuần vui vẻ.

Đối với khách hàng DNXD là khách hàng tiềm ẩn rất nhiều rủi ro trong giai đoạn hiện nay thì CBKD phải thường xuyên theo dõi bám sát tình hình hoạt động, tiến độ xây dựng của khách hàng. Ngoài việc kiểm tra tiến độ công trình, hàng tồn kho, thì thường xuyên xem hoạt động thu chi của khách hàng qua sao kê tài khoản, đối chiếu với các sổ chi tiết cúa khách hàng: hàng tồn kho, phải trả, phải thu, bảng cân đối phát sinh tài khoản

e chao moi nguoi, e muốn hỏi đối với doanh nghiệp làm dự án xây nhà chung cư thì ngân hàng đòi hỏi giấy tờ gì đối với dự án đó và thực tế làm sao chứng minh được năng lực tài chính của doanh nghiệp đối với dự án?

tôi muốn gửi một tài liệu để các bạn tham khảo, nhưng là mem mới nên k bit đính file ntn???

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,224
Thành viên mới nhất
A Cursive Memor
Back
Bên trên