Thắc mắc trong thanh toán

rileybb

Thành viên
Mình có một thắc mắc nhỏ như thế này, mong các bạn giúp đỡ nha:
Trong thanh toán chuyển tiền điện tử hay thanh toán bù trừ, khi nào thì mình được ghi ngay cho người thụ hưởng trước khi ghi nợ vào tài khoản của người phải trả khi nào?
Với lại hai ngân hàng tham gia thanh toán, hợp đồng ủy quyền chuyển nợ với nhau, giải thích giúp mình hợp đồng ủy quyền chuyển nợ là gì?có lợi ích gì so với không kí nha?

Mình có một thắc mắc nhỏ như thế này, mong các bạn giúp đỡ nha:
Trong thanh toán chuyển tiền điện tử hay thanh toán bù trừ, khi nào thì mình được ghi ngay cho người thụ hưởng trước khi ghi nợ vào tài khoản của người phải trả khi nào?
Với lại hai ngân hàng tham gia thanh toán, hợp đồng ủy quyền chuyển nợ với nhau, giải thích giúp mình hợp đồng ủy quyền chuyển nợ là gì?có lợi ích gì so với không kí nha?

Câu hỏi của bạn không cụ thể lắm???Ý bạn là trong trường hợp nào thì thanh toán cho khách hàng trước khi ghi có vào tài khoản khách hàng phải không? Về thì nguyên tắc chẳng ai lại làm ngược như thế cả? Đối với chuyển tiền điện tử? Luôn luôn có tài khoản đối ứng để thực hiện ngay? Đối với thanh toán bù trừ thì chỉ khi nào tiền vào tài khoản mới thực hiện chi cho khách hàng? Mọi giao dịch thực hiện chi cho khách hàng trước khi thực hiện ghi có vào tài khoản là vi phạm nguyên tắc hạch toán kế toán.
Còn trong trường hợp thứ 2 bạn nói "Với lại hai ngân hàng tham gia thanh toán, hợp đồng ủy quyền chuyển nợ với nhau, giải thích giúp mình hợp đồng ủy quyền chuyển nợ là gì?có lợi ích gì so với không kí nha? "
Cái này bạn đưa ra câu hỏi không cụ thể và chính xác!!!Trong thanh toán chuyển tiền điện tử hay thanh toán bù trừ, có 02 thuật ngữ đó là Lệnh chuyển Có và Lệnh chuyển Nợ trong đó "Lệnh chuyển Có" là lệnh thanh toán, được xem như một khoản phải trả của ngân hàng gửi đối với ngân hàng nhận trong thanh toán bù trừ điện tử còn "Lệnh chuyển Nợ" là Lệnh thanh toán, được xem như một khoản phải thu của ngân hàng gửi đối với ngân hàng nhận trong thanh toán bù trừ điện tử; Trong trường hợp Lệnh chuyển có tức là ngân hàng gửi chuyển 01 thông tin cho ngân hàng nhận là sẽ thực hiện thay mặt khách hàng của mình trả cho người thụ hưởng là khách hàng thuộc ngân hàng người nhận, và việc chuyển thông tin đó coi như là một hợp đồng chấp nhận trích từ tài khoản của mình để thanh toán cho ngân hàng nhận kia. Còn trong "lệnh chuyển Nợ" ngân hàng gửi sẽ gửi 1 thông điệp đến ngân hàng nhận là sẽ thực hiện phải thu một khoản từ ngân hàng nhận bằng việc trích từ tài khoản của bên ngân hàng nhận để trả cho khách hàng của người gửi.
Vì vậy đối với "lệnh chuyển Nợ" phải có ủy quyền để đảm bảo trong mọi trường hợp việc ngân hàng bên gửi tự động trích từ tài khoản của ngân hàng bên nhận đảm bảo được giá trị pháp lý của hoạt động thanh toán. Còn khi không ký kết, việc tự động trích tài khoản của nhau khi không có ý kiến đồng thuận của bên ngân hàng nhận sẽ k chặt chẽ.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,474
Thành viên mới nhất
Bleeding Throug
Back
Bên trên