Thắc mắc thanh toán L/C

Chào các bạn mình đang có 1 số vấn đề thắc mắc về L/C mong các bạn giải đáp giúp mình:

Đối với DN ký quỹ dưới 100% thì L/C 90 ngày và L/C 120 ngày khác nhau như thế nào?

Cái nào lợi hơn cho công ty và lợi ích gì?

Nếu ký quỹ khoảng 30 % thi 70 % trả khi nào trong L/C 90 ngày và lãi suất là bao nhiêu

Theo mình hiểu thì đây sẽ là L/C trả chậm mà đã là trả chậm thì thời gian trả chậm càng dài sẽ càng có lợi cho người mua. Thời gian thanh toán đối với L/C trả chậm sẽ là ngày vận đơn + số ngày được trả chậm. Khi thanh toán L/C, nếu DN bạn vay ngân hàng thì mới phải chịu lãi suất còn thanh toán bằng vốn tự có thì không phải chịu lãi suất ngoài ra thì phần tiền ký quỹ sẽ được hưởng lãi suất không kỳ hạn. Khi mở và thanh toán L/C thì đều phải trả phí, phí thì tùy từng ngân hàng sẽ có mức thu khác nhau.

Chào các bạn mình đang có 1 số vấn đề thắc mắc về L/C mong các bạn giải đáp giúp mình:

Đối với DN ký quỹ dưới 100% thì L/C 90 ngày và L/C 120 ngày khác nhau như thế nào?

Nếu ký quỹ khoảng 30 % thi 70 % trả khi nào trong L/C 90 ngày và lãi suất là bao nhiêu

1. Nếu ký quỹ dưới 100% thì LC 120 ngày sẽ lợi hơn cho bên nhập khẩu, kéo dài thời gian thanh toán cho đối tác. Ví dụ đơn hàng trị giá 100,000$, bạn trả chậm thêm được 1 tháng tương đương bạn đi vay 100,000$ trong 1 tháng mà không phải trả lãi (cũng kha khá tiền đó)

2. Bạn chưa nói rõ là 90 ngày từ đâu, có thể là kể ngày chấp nhận thanh toán or kể từ ngày BL ... Giả sử trong trường hợp LC 90 ngày kể từ ngày BL, đến ngày thanh toán, ngân hàng phát hành sẽ thanh toán 100% tiền cho bên ngân hàng đòi tiền. Trong đó 30% là từ tài khoản ký quỹ và 70% còn lại là tiền bạn nộp thanh toán/ nhận nợ vay theo hợp đồng tin dụng.

1. Nếu ký quỹ dưới 100% thì LC 120 ngày sẽ lợi hơn cho bên nhập khẩu, kéo dài thời gian thanh toán cho đối tác. Ví dụ đơn hàng trị giá 100,000$, bạn trả chậm thêm được 1 tháng tương đương bạn đi vay 100,000$ trong 1 tháng mà không phải trả lãi (cũng kha khá tiền đó)

2. Bạn chưa nói rõ là 90 ngày từ đâu, có thể là kể ngày chấp nhận thanh toán or kể từ ngày BL ... Giả sử trong trường hợp LC 90 ngày kể từ ngày BL, đến ngày thanh toán, ngân hàng phát hành sẽ thanh toán 100% tiền cho bên ngân hàng đòi tiền. Trong đó 30% là từ tài khoản ký quỹ và 70% còn lại là tiền bạn nộp thanh toán/ nhận nợ vay theo hợp đồng tin dụng.
Cảm ơn bạn đã chia sẻ
Bạn ơi, ý bạn là 70% kia DN trả cho ngân hàng phát hành là dựa vào hợp đồng tín dụng bao gồm thời gian đáo hạn và lãi suất hả?
Mong nhận được phản hồi sớm của bạn.

Cảm ơn bạn đã chia sẻ
Bạn ơi, ý bạn là 70% kia DN trả cho ngân hàng phát hành là dựa vào hợp đồng tín dụng bao gồm thời gian đáo hạn và lãi suất hả?
Mong nhận được phản hồi sớm của bạn.

Không bạn ơi, 70% kia trả cho NH phát hành là 70% giá trị đòi tiền (Vd hối phiều đòi tiền 100,000$, bạn kí quỹ 30,000$ thì đến thời điểm thanh toán NH sẽ trích kí quỹ của bạn + giải ngân thêm 70,000$ để trả cho NH phát hành (thực ra là không tròn 100,000 vì sẽ trừ các khoản phí). Còn việc phải trả lãi cho ngân hàng vào lúc nào, lãi suất ra sao thì lại phụ thuộc vào hợp đồng tín dụng với ngân hàng, không liên quan gì đến LC nói trên.

Không bạn ơi, 70% kia trả cho NH phát hành là 70% giá trị đòi tiền (Vd hối phiều đòi tiền 100,000$, bạn kí quỹ 30,000$ thì đến thời điểm thanh toán NH sẽ trích kí quỹ của bạn + giải ngân thêm 70,000$ để trả cho NH phát hành (thực ra là không tròn 100,000 vì sẽ trừ các khoản phí). Còn việc phải trả lãi cho ngân hàng vào lúc nào, lãi suất ra sao thì lại phụ thuộc vào hợp đồng tín dụng với ngân hàng, không liên quan gì đến LC nói trên.
Thanks bạn nhiều nha :))

L/C tương đối quan trọng trong việc làm xuất nhập khẩu, bạn cần phải có nhiều kinh nghiệm, mình đã tổng hợp ở đây rồi bạn nhé, đầy đủ cũng như các cách mà giúp chúng ta an toàn : http://goo.gl/DnnY3i

Trường hợp bạn hỏi là L/C trả chậm, mình sẽ đứng ở cương vị là NH trả lời cho bạn:
+ Đối với trường hợp ký quỹ 100% thì rủi ro của Ngân hàng = 0 => Do đó nếu xét lợi ích về phía NH của L/C trả chậm 120 sẽ có lợi hơn (bạn duy trì được 1 khoản KKH + Thu phí (đối với LC trả chậm gồm phí mở, điện phí, phí chấp nhận thanh toán (thời hạn càng dài giá trị phí thu của NH càng nhiều)
+ Đối với L/C trả chậm 90 ngày ký quỹ 30%, thì 70% còn lại sẽ phải được chuyển trước khi ký chập nhận thanh toán và BCT để đi nhận hàng hoặc Ngân hàng phát hành Bảo lãnh cho KH đi lấy hàng.
Phần lãi suất bạn hỏi mình không hiểu?

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,224
Thành viên mới nhất
A Cursive Memor
Back