Tất cả về vấn đề lương và chế độ của tân tuyển Sacombank. | Page 3 | U&Bank - Cộng đồng Ngân hàng và Nguồn nhân lực

Tất cả về vấn đề lương và chế độ của tân tuyển Sacombank.

Thảo luận trong 'Thi tuyển & Làm việc tại NH Sacombank' bắt đầu bởi lovestorm1m8, 7/7/16.

1. lovestorm1m8

lovestorm1m8
    Single
    Verified Banker

lý do bạn ơi? Sao không nhận ngừơi ở Sacom? Hay do Sacom đang biến động quá chứ gì :D

9/8/16
  2. thluong

thluong
    Single
    Verified Banker

Haha. Ý mình không phải nói làm ẩu, làm lều, không rõ ràng, minh bạch mà là thật sự nếu bạn đã làm ngân hàng rồi thì chắc bạn hiểu được sự khó khăn đối với các khách hàng bàn giao, đặc biệt là đối với những người mới vào thì sẽ vô tình đẩy họ theo cái lối, cái hướng của người cũ. Với lại trong tất cả các khách hàng thì kể gì cũng sẽ có khách hàng tốt, khách hàng chưa được tốt và khách hàng chưa tốt, không ở đơn vị này thì cũng sẽ ở đơn vị khác.

9/8/16
    1
  3. HP_Lewis

HP_Lewis
    Single
    Verified Banker

Mình không biết bạn bên ngân hàng nào mà không nhận người của Sacombank. Đồng cảnh ngộ mà bạn nói chủ yếu là do Sacombank sáp nhật PN, phải gánh nợ xấu của PN rất lớn, . Các chi nhánh gốc của Sacombank vẫn làm ăn rất hiệu quả, chế độ không thay đổi nhiều. Dạo này nhân sự bên Sacombank biến động nhiều, chủ yếu là do 3 nguyên nhân: Một số nhân sự lên cấp quản lý, do Sacombank đang bổ sung nhân sự cho các vị trí phó PGD và Phó giám đốc chi nhánh và nhân sự mới cho các PGD

9/8/16
    1
  4. HP_Lewis

HP_Lewis
    Single
    Verified Banker

Mình không biết bạn bên ngân hàng nào mà không nhận người của Sacom nhảy sang, vì thật sự chế độ của Sacombank là khá tốt so với các ngân hàng khác cùng quy mô nên nhân sự Sacombank nếu có nghỉ việc thì cũng ít nhảy sang các ngân hàng khác cùng vị trí tương đương. Sacombank sáp nhật PN, phải gánh nợ xấu của PN rất lớn. Các chi nhánh gốc của Sacombank vẫn làm ăn rất hiệu quả, chế độ không thay đổi nhiều. Dạo này nhân sự bên Sacombank biến động nhiều, chủ yếu là do 3 nguyên nhân: Một số nhân sự lên cấp quản lý, do Sacombank đang bổ sung nhân sự cho các vị trí phó PGD và Phó giám đốc chi nhánh và nhân sự mới cho các PGD sắp mở. Mình biết một số anh chị làm 3 năm lên Phó phòng hoặc 7 8 năm lên Phó giám đốc, tất cả là do thi tuyển chứ không phải do đề xuất là được lên. Nguyên nhân thứ 2 là nhân sự PN cũ nghỉ việc. Nguyên nhân thứ 3 là do sang chỗ mới tốt hơn. Một số anh chị làm chi nhánh mình là nhân viên, giờ đang làm trưởng phó, phó giám đốc bên HDBank, Bản Việt, Nam Á, VP Bank...Bản thân mình và một số bạn thì về 1 BiG4. Một số bạn thì ra kinh doanh riêng.
    Nhìn chung sau 2 năm làm ở Sacombank, mình nhận thấy mức lương thưởng thì cũng khá, đào tạo tốt, môi trường làm việc rất OK, đặc biệt thăng tiến rất nhanh, khách hàng tự tìm đến rất nhiều nên việc chạy chỉ tiêu không quá khó. Nếu các bạn mới ra trường thì đây là môi trường tốt để rèn luyện.

9/8/16
    3
  5. linkin68

linkin68
    Single
    Thành viên tâm huyết

a
    em chào anh, e cũng mới nhận được thông báo trúng tuyển vị trí Hỗ trợ tín dụng của Sacombank, anh có thể cho em biết công việc cụ thể và có áp doanh số ko? Em làm ở PGD tỉnh, qua tuần lên chi nhánh ký hợp đồng, ko biết có phải gặp sếp phỏng vấn lần nữa ko? Lo quá a ơi

10/8/16
  6. lovestorm1m8

lovestorm1m8
    Single
    Verified Banker

Nếu là hỗ trợ tín dụng vậy là bạn dc xếp về PGD Tiềm năng rồi.Ví dụ chị HTTD bên phòng mình cviec khá nhiều: Chủ yếu chuẩn bị hồ sơ,hợp đồng,sắp xếp cv cho phòng kinh doanh,...và vẫn có chỉ tiêu như mọi người nhưng thường dc sếp đưa cho và không đè nặng kpis lắm. Bên vị trí đó yêu cầu bạn biết sắp xếp công việc,biết bán hàng,biết làm hồ sơ tín dụng,... :) 1 vài thông tin cho bạn hay

11/8/16
  7. linkin68

linkin68
    Single
    Thành viên tâm huyết

thanks a nhiều, lo quá a ơi, e lên ký hợp đồng là học việc 2 tháng. giờ e chưa biết tý j. cũng lân la lê lết trên diễn đàn tìm hiểu, biết sơ sơ là như vậy mà vân lơ ngơ lắm. mà cho e hỏi lên ký hợp đồng có phỏng vấn nữa ko a?

11/8/16
  8. lovestorm1m8

lovestorm1m8
    Single
    Verified Banker

lên kí hdong là đi làm luôn đó.chúc mừng em,nhưng yên tâm đi e được học việc 2 tháng cứ thoải mái đi,e không làm gì cũng dc lương nhưng...mình nên làm để có lợi cho cv và tồn tại lâu dài :))

11/8/16
  9. linkin68

linkin68
    Single
    Thành viên tâm huyết

cũng ráng lắm a, được cái là bố trí làm gần nhà nên sống chết e cũng làm thôi, hehe. biêt là trước lạ sau quen mà sao e cứ thấy lo lo. do là đi phỏng vấn gặp sếp chi nhánh nhiều quá nên giờ hơi khớp :(

11/8/16
    1
  10. Huy Noz

Huy Noz
    Single
    Thành viên tâm huyết

Anh ơi cho e hỏi cái này là áp dụng cho tất cả nhân viên luôn hay tùy chi nhánh v a?

11/8/16
  11. ánh shine

ánh shine
    Single
    Verified Banker

anh ơi, cho em hỏi chút, mới vào thử việc thì tính lương ntn ạ ? chịu chỉ tiêu như nào nữa ạ ? vị trí

12/8/16
  12. theflash2409

theflash2409
    Single
    Thành viên tâm huyết

em đc nhận vào khối văn phòng, mảng kinh doanh bt thôi, ko phải học việc, vô thử việc 2 tháng luôn, ko biết ngta có đào tạo lại + đc hưởng đầy đủ trợ cấp, chế độ này nọ ko a?

12/8/16
  13. HP_Lewis

HP_Lewis
    Single
    Verified Banker

Theo mình thì bạn có thể làm hỗ trợ khoảng 1 năm để lấy kinh nghiệm rồi xin chuyển đổi chức danh sang tín dụng. Bây giờ Sacombank đang bổ sung vị trí HTTD cho tất cả các đơn vị, không riêng gì chi nhánh hay PGD tiền năng đâu. Nhìn chung vụ trí HTTD khá nhẹ, chủ yếu là soạn hợp đồng, công chứng, đăng ký GDBD, hỗ trợ thu hồi nợ...Còn có chỉ tiêu hay không là tuỳ chi nhánh yêu cầu, chứ hội sở không áp KPI cho NVTD. Tuy nhiên lương hỗ trợ khá thấp, thường ít hơn CVKH 2 bậc vì yêu cầu của Sacombank tuyển dụng vụ trí này chỉ cần tốt nghiệp trung cấp trở lên.

13/8/16
    3
  14. HP_Lewis

HP_Lewis
    Single
    Verified Banker

Không sao đâu bạn, lúc mình vô làm cũng mới tinh, không biết gì cả, thậm chí chưa tốt nghiệp. Học việc không có chỉ tiêu, được đào tạo lại từ đầu. Chỉ cần có tinh thần học hỏi, cầu tiến, làm việc chăm chỉ, cẩn thận là được.

13/8/16
    1
  15. conan2512

conan2512
    Single
    Verified Banker

Mới ra trường hay chưa có kinh nghiệm làm NH thì làm Sacom là tốt rồi, lương khá, chỉ tiêu vừa phải, đào tạo với quy trình văn bản này nọ bài bản. Làm hơn 1 năm rồi thì nên suy nghĩ lại :D

13/8/16
    1
  16. linkin68

linkin68
    Single
    Thành viên tâm huyết

mình cũng thấy vài trường hợp từ nhân viên hỗ trợ làm 1 thời gian sau đó xin chuyển lên tín dụng. Ko biết là quy trình làm việc của hỗ trợ khó ko. mình được cái chịu khó, cẩn thận. lần đầu vào ngân hàng làm việc nên cảm giác hơi run. Thanks bạn vì những thông tin bổ ích :)

13/8/16
  17. conan2512

conan2512
    Single
    Verified Banker

Quy trình Sacom khá chuẩn mực và kỹ lưỡng nên bạn yên tâm. Có điều HTTD hay đi ra ngoài nhiều thôi :)

13/8/16
  18. lovestorm1m8

lovestorm1m8
    Single
    Verified Banker

ok em,áp dụng cho tất cả nhân viên tân tuyển nhé
    Ở vị trí nào em? Tư vấn thua kinh doanh 2 bậc = 1tr thì lưong thử việc là 5tr9,kdoanh 6tr9
    sacombank ko giam lương nên làm bao nhiêu ngày hưởng bấy nhiêu ngày lương nhé,nghỉ trừ lương thôi nha :D Thử việc dc đào tạo lại nhưng áp chỉ tiêu nhẹ nhẹ theo từng chi nhánh
    Mình thấy nếu bạn sắp xếp cv ổn thì làm cv này thoải mái lắm :D

17/8/16
  19. phuongbuina

phuongbuina
    Single
    Thành viên tích cực

mọi người cho e hỏi với ạ. e có ứng tuyển vị trí " chuyên viên QHKH CN '' nếu có mail qua vòng sơ tuyển rồi thì đợi lịch thi tuyển hay sao ạ? e chờ hơn 2 tháng rồi mà ko thấy lịch thi hay phỏng vấn ạ? với ai có kinh nghiệm gì thi hay pv chia sẻ cho e với ạ. e cảm ơn

17/8/16
  20. Huy Noz

Huy Noz
    Single
    Thành viên tâm huyết

mình cũng giống bạn nè! mình nghĩ chắc phân theo chi nhánh quá bạn ! :((

17/8/16