Tản mạn về định hướng nghề nghiệp (Phần 1: Sai lầm của tôi)

THANHVU2208

Thành viên tích cực
Nếu anh post bài này cách đây một vài năm thì tốt quá.hix.Khi đi làm rồi,ra đời,gặp nhiều việc mới biết cái suy nghĩ của mình trước đây nó nhỏ bé như thế nào.

vietok

Verified Banker
Thâtk sự nhiều khi cũng mất phương hướng, thấy bản thân cũng chạy theo xu thế nhiều, phải định hướng thế nào hả chủ top @@

thuydunghy

Thành viên
Em cũng giống anh lắm ạ, cũng bị chi phối rất nhiều bởi những gì "người ta nói". Thấy mình mất quá nhiều thời gian để chuẩn bị cho những cái mà chẳng biết sau này có ứng dụng được gì cho công việc mình không, trong khi các môn ở trường thì học hành qua loa, đi học cho đủ điểm danh, cuối kì cắm đầu vào ôn lấy điểm A để rồi học xong quên hết sạch. Giờ còn 1 năm nữa phải ra trường, mà với cái đầu trống không thế này chắc tương lai em mờ mịt quá. :(

phamduchophvnh

Thành viên
Phải ra trường, phải đi tìm việc làm và bắt tay vào làm việc thì mới thấm thía những điều này bạn à. Lúc đó mới biết được mình cần gì cho công việc. Hic, giờ mình nhồi nhét tư tưởng, định hướng cho mấy đứa e đang học đại học thì chả có đứa nào nghe hết. Chúng nó vẫn như hồi xưa lúc mình học đại học. hehe

tqn_hello

Thành viên
Cảm ơn bài viết! Tôi đã sai lầm và tôi đang khắc phục, hy vọng tôi sẽ thành công!

trinhkhacviet

Thành viên mới
Em thấy việc định hướng nghề nghiệp là vô cùng quan trọng và nên làm từ rất sớm.Nhưng mà anh Bicutit ơi, em thấy nhiều khi phải trải nghiệm thì mới biết được là mình thích gì,muốn theo đuổi cái gì. Nên thời sinh viên cần phải đa di năng một tí, sai lầm một tí thì mới là tốt phải không ạ. Tại kinh nghiệm mà người khác nói cho mình thì nhiều khi mình không hiểu hết được do mình không có cái trải nghiệm ạ

saobaobinh6600

Thành viên
Con đường nhiều chông gai thật anh, trong thời điểm hiện tại để phát hiện mình cần học gì và làm gì chắc khó lắm a hỉ? a có thể chia sẻ bí quyết và kinh nghiệm cho tụi e mở mang được ko? em cũng đang rối bời khi không biết con đường mình chọn có thật sự là con đường mình yêu thích và theo đuổi mãi không? hix