Tâm sự về thay đổi môi trường làm việc từ Thành phố về Tỉnh.

Đọc tâm sự của anh mà em chỉ biết cười...buồn. Anh cho em tâm sự ké anh vậy.
Em công tác hơn 1 năm rưỡi tại một NH top 10 tại thành phố lớn, sếp em phóng khoán lắm, làm được là giơ ngón trỏ, vỗ lưng em bộp bộp, chiều nhậu mừng thành công nha mày :)) mà không được là hỏi: "Sao ông làm không được, khó khăn chỗ nào, phải nói được khó khăn rồi tháo gỡ",...bla bla. Ngày đó mặc dù phòng em là KHCN đến hơn 10 người, nhưng ai cũng thương sếp, lúc nào sếp cũng động viên anh em "Tụi nó làm được mình làm được, không tội gì thua tụi nó"!
Sau đó vì nhiều lý do, cơ bản là vì gia đình em ít con, nên em về tỉnh. Về tỉnh em xin vào một ngân hàng nhỏ, vì cơ bản ở tỉnh nếu không có mối quan hệ rộng để tìm kiếm khách hàng thì hơi khó xin vào các ngân hàng lớn, em lại mới chân ướt chân ráo về sau 7 năm xa quê nên đành chấp nhận từ từ mà lên.
Thời gian đầu cũng tốt lắm, môi trường thân thiện, ít áp lực hơn lúc trước, sếp mới cũng hay hỏi han, lương cũng tốt (8tr xuống 6tr8). Nhưng sau giai đoạn thử thách thì lại lộ ra nhiều thứ:
- Thứ nhất không có việc để làm, không phải chỉ mình em mà là toàn hệ thống, vì là ngân hàng nhỏ, lại tập trung mảng huy động nên lãi suất vay khá cao, chính sách lại rất làm khó khách hàng, nên đâm ra khách hàng trọng tâm toàn nông dân.
- Thứ hai là đồng nghiệp, nói họ xấu cũng không đúng, mà là vì môi trường, môi trường nhàn nhã nên chả ai muốn làm, từ 10h sáng và từ 4h chiều là tập trung 5 7 nv tín dụng lại rồi cf nhậu nhẹt.
- Thứ ba, cái quan trọng nhất là SẾP, phó phòng, em nói thẳng là "CHỦ HÈN", không biết làm gì để tạo tinh thần cho nhân viên, gặp khó khăn trong công việc là để mặc nhân viên đó tự giải quyết, ghét ai là ghim trong lòng suốt ngày nói một câu là phải xỉa xói họ một câu. Mà em nói thật, nghiệp vụ Sếp làm em không phục, chính sách mới không nắm, lãi suất thay đổi đến 3 ngày sau cũng không nắm, đến cả khâu nói chuyện với khách hàng cũng làm kh không thích, đến nổi hôm sau kh hỏi em sao sếp em nói chuyện vô duyên vậy ! Em chạy tối mặt tối mũi để cầm được bộ hồ sơ lớn về, em đến trình bày thế này thế kia, còn một số cái khó mà em mới về NH mình nên chưa biết cách giải quyết, mong sếp hỗ trợ, Sếp chả quan tâm, chỉ bảo "vậy tìm ai biết thì hỏi nha, thôi vậy đi...!"
Nói chung là em biết công việc thì cái nào cũng khó khăn, nhưng môi trường là quan trọng nhất, môi trường làm việc tốt thì dù lương chỉ còn 2/3 em cũng tìm cách mà quay về, nhưng vì em mắc gia đình, em đã quyết về quê là sẽ ở lại đây, nhưng em nghĩ em sẽ không gắng bó với nơi này lâu được!
Em xin hết, chúc cả nhà mình ngủ ngon mai chiến ngày làm việc cuối trong tuần !
Cho nên, môi trường làm việc là quan trọng nhất. Xưa rồi nhiệt huyết của những ngày xa!

Mình thấy làm việc ở tỉnh hay thành phố thì cũng tùy sở thích, điều kiện của từng người để chọn lựa. Nhưng thực sự để có thể làm với tinh thần quyết tâm, khí thế thì quan trọng phải gặp được người lãnh đạo hiểu, thông cảm và chia sẻ với anh em .

Mình cũng đang muốn về quê!!! Có bác nào làm bank ở Nam Định ko nhỉ?

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,232
Thành viên mới nhất
xo88s
Back
Bên trên