Tài trợ vốn dành cho đối tượng vay mua nhà tại dự án nhà ở dành cho người thu nhập thấp

thanh_ls

Verified Banker
Kính gửi Anh/chị/em,
Hiện nay mình đang có một món vay tại dự án nhà ở dành cho người thu nhập thấp bên Long Biên (dự án này hợp tác với NH mình). KH vay cũng ko nhiều lắm khoảng 200tr để đóng nốt 2 đợt thanh toán cuối ( tổng dự án là 7đợt). Tuy nhiên hiện nay mình đang vướng mắc một số vấn đề về mặt thủ tục khi công chứng ký thế chấp quyền phát sinh từ hợp đồng như sau, mong anh/chị/em có kinh nghiệm tư vấn giúp:
- Theo như thông tư 36 của bộ Xây dựng được ban hành năm 2009 thì nhà ở dành cho đối tượng thu nhập thấp trong vòng 10 năm đầu tiên ko được phép mua bán, chuyển nhượng, thế chấp (đối với đối tượng mua nhà trả dần, trả góp) do đó bên công chứng ko đồng ý ký thế chấp.
Trước đây bên mình chỉ ký thế chấp song phương và cam kết 3 bên với chủ đầu tư, nhưng hiện nay do chính sách NH mới có sự thay đổi đôi chút là đối với các nhà dự án là phải ký thêm thế chấp quyền phát sinh từ hợp đồng.
Mình muốn hỏi các bạn là liệu trong trường hợp trên có hướng nào xử lý ko? Nhà trả dần có thể hiểu là trả theo tiến độ ko bởi vì là trả theo tiến độ khi KH nhận bàn giao căn hộ là đã thanh toán toàn bộ xong xuôi hết rồi ko còn rằng buộc về mặt thời gian nữa. Bạn nào có kinh nghiệm chỉ giáo giúp mình với

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,089
Tổng số thành viên
351,584
Thành viên mới nhất
calvinharrismer
Back
Bên trên