Tại sao phải thành lập công ty mua bán nợ xấu

phamcongtam

Thành viên tích cực
Các bạn cho mình hỏi nha,tại sao mình phải thành lập công ty mua bán nợ xấu vậy.Mấy ngày gần đây mình có xem chương trình bàn luận do đài truyền hình Việt Nam tổ chức về vấn đề Tái Cơ Cấu Hệ Thống Ngân Hàng có nói đến vấn đê mua bán nợ xấu.Tại sao nợ xấu thì phải thành lập một công ty để mua nó.(Các Bạn cho mình hỏi :) "Room Tín Dụng"là gì vậy ?). Mình cảm ơn các bạn nhiều :p

Câu hỏi này chứng tỏ bạn hông phải dân kinh tế hoặc dân ngân hàng!

Mình giải thích theo cách hiểu đơn giản, không định nghĩa gì nhe (cũng có thể sai ý)
- Room tín dụng là số phần trăm tăng trưởng tín dụng mà ngân hàng Nhà nước cho phép.
Hay ý là mục tiêu được phép tăng tín dụng của ngân hàng A năm 2012 cho vay 2.000 tỷ, không được cho vay đến 2.001 tỷ

- Thành lập công ty mua bán nợ xấu, vấn đề này nói ì xèo, người đồng tình người không đồng tình.
Nhưng cách hiểu đơn giản là ngân hàng bị khống chế các tỷ lệ cho vay với các đối tượng khác nhau, nếu cái cục nợ của nhiều doanh nghiệp còn nằm hoài ở ngân hàng, thì ngân hàng không thể cho vay ra thêm được hoặc không cho vay được nhiều với nhóm đối tượng đó. Ngoài ra việc trích lập dự phòng cũng khiến thu nhập của ngân hàng bị giảm.
---> hay nói chơi là tống khứ nợ xấu đó đi chỗ khác cho nhẹ người.
Còn liên quan đến nền kinh tế chung thì giải quyết nhanh chóng các tài sản đang thế chấp tại ngân hàng để nhanh chóng đưa vào sử dụng.

Nhiều ý lắm, nhưng nói ít kiểu này không biết bạn hiểu không, bạn chịu khó đọc thêm báo và thông tin trên cách sách nhe!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,462
Thành viên mới nhất
yyuyuhahi
Back