Sau sáp nhập cấm sa thải nhân viên !?

mênh mông

Verified Banker
Kính chào toàn thể quý tiền bối và các đồng môn,
Cho phép mình thắc mắc một vấn đề nhỏ nhé. Mình nghe nhiều nguồn tin khẳng định là sau khi sáp nhập thì trong vòng 6 tháng không được phép sa thải nhân viên. Tuy nhiên mình chưa tìm được văn bản chính thức nào quy định vấn đề này. Cũng không rõ đây có phải là quy định bắt buộc chung không. Rất mong được mọi người chỉ giáo. Thanks all !

Theo mình biết thì không có quy định nào về việc này, việc có sa thải nhân viên hay không là phụ thuộc vào thỏa thuận giữa 2 bên trước sáp nhập.

Theo mình biết thì không có quy định nào về việc này, việc có sa thải nhân viên hay không là phụ thuộc vào thỏa thuận giữa 2 bên trước sáp nhập.

Dạ, em cũng chẳng rõ nước mình thế nào. Chỉ thấy SCB & SHB là hình như "giữ nguyên đội hình". Theo dõi các vụ sáp nhập trên thế giới thì thông tin cũng không cụ thể về tương lai nhân viên hậu sáp nhập. Em đọc được 1 cái ở Mỹ nhưng lâu rồi, Wells Fargo mua lại 1 ngân hàng. Sau khi thủ tục hoàn tất nó đuổi 1000 nhân viên từ ban tổng tới lính quèn với theo giải thích: mua lại là mua khách hàng, mua cơ sở hạ tầng chứ không mua lao động. Dù sao cũng cám ơn a Thao đã chia sẻ !

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Mèn, ai nói khi sáp nhập SCB và SHB, nhân viên không ra đi? Cái đó nội bộ thôi!

Cái mà bạn nói, chủ yếu là do thỏa thuận, cam kết hoặc đại diện Công Đoàn của Tỉnh, Thành phố hay ngân hàng Nhà nước có can thiệp vào thôi.

Chứ có Luật nào nói là M&A mà không xa thải nhân viên.

Ở 1 số hợp đồng lao động, đa số các cty đều ghi giảm nhân sự khi có đợt tinh giảm biên chế hoặc do người lao động sức khỏe không còn đảm bảo cho công việc nữa.

Còn bên Tây, nó là Tư bản, thẳng thừng nhiều rồi, chuyện đó bình thường. Còn VN thì tình, lý, . . . đủ chuyện hết!!!

cái này ko có quy định ji cả
là ý chí riêng của đôi bên thui
việc sáp nhập, thông thường sẽ làm giảm nhân viên:)
còn có sa thải hay ko thì là do cty thôi

Cái này thì không có quy định nào bắt buộc hết, nó chỉ thể hiện ở văn bản giữa 2 bên cam kết với nhau thế nào thôi. Nhưng mà bạn yên tâm, kể cả có cam kết k sa thải thì nó vẫn có rất nhiều cách để cho bạn nghỉ việc (điều chuyển, cắt giảm lương, KPI ... thì tự bạn phải xin nghỉ việc thôi), vụ SHB cũng là 1 ví dụ điển hình đấy

Khi mình ở vị trí ngân hàng đi mua lại ngân hàng khác thì có thể không lo lắng lắm, nhưng khi mình ở vị trí mình ở ngân hàng bị ngân hàng khác mua lại thì cũng như có một bản án treo trên đầu vậy, nên chuẩn bị một con đường lùi là vừa.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,468
Thành viên mới nhất
go88wiki
Back
Bên trên