Review Phỏng Vấn NH Vietinbank

Thu Hà NEU

Administrator
Đợt tuyển Vietinbank tháng 3 bắt đầu có kết quả rồi mn ơi. Một số chi nhánh đã báo và hạnh phúc là chi nhánh mình ứng tuyển cũng thông báo kết quả rồi ^^. Dẫu biết rằng tương lai chông gai đang ở trước mặt với đúng câu nói của các a c UB "Đỗ ngân hàng ko khó, trụ lại với nghề mới khó" nhưng kệ đi, tương lai tính sau, cứ hạnh phúc với nỗ lực mình bỏ ra cái đã
:v . Cám ơn a Nguyễn Quang Nghĩa , a Nguyễn Hải Phong đã chia sẻ nhiều kinh nghiệm cũng như tài liệu quý báu cho bọn e, cám ơn cả nhà đã cùng c/t/e đồng hành trong hơn 1 tháng vừa rồi và đặc biệt e muốn dành lời cám ơn chân thành nhất tới giảng viên đập chai, zui tính, a Đặng Lê Hoài Nam đã truyền lửa cùng nhiều "bí kíp võ công" cho cả lớp để bọn e tiến gần hơn tới nghề nghiệp "công nhân ngân hàng" ^^

Sau tiết mục cám ơn, c/t/e xin viết lại đôi dòng review 2 lần pv Vietinbank của c/t/e cho cả nhà tham khảo:

[ROUND 1]: chi nhánh hẹn 9h pv, 8h30 e đến và thấy mỗi 1 ứng viên khác đang đợi cùng. 5p sau a kia đc gọi vào và 10p nữa đến lượt e lên thớt. Lúc đầu vào cũng hồi hộp lắm, làm đúng bài được UB truyền thụ, mỉm cười thật tươi, cúi chào hội đồng, xin phép ngồi --> OK, thấy hội đồng tươi tỉnh hơn rồi

1. em hãy giới thiệu bản thân

---> Cái này chuẩn bị ở nhà, luyện nói đủ kiểu nên vào e bắn tằng tằng, đưa mắt nhìn hội đồng 3 người rất tự tin. Nhưng khổ nỗi lần đầu đi pv mn ah, hồi hộp nên nói đc 2/3 thì quên xừ mất đoạn chém gió đằng sau thành ra hơi ngập ngừng part 1. vì vậy chuyển luôn sang câu chốt là "hiện tại e đang tự kinh doanh tài liệu ôn thi cao học qua mạng". Đến đoạn này chuẩn bài thu hút đc sự chú ý của cô giám đốc chi nhánh

2. Tài liệu ôn thi cao học hả? (cô cười và ngẩng đầu nhìn e, ko nhìn cái CV nữa, thể hiện rõ sự tò mò luôn). Kinh doanh mặt hàng đó là thế nào? e nói rõ hơn đi
--> Chuẩn bài rồi, e lia cho 1 bài về việc hồi xưa e thi cao học thấy tài liệu rất hiếm, thi xong thì e thấy mặt hàng này chưa ai kinh doanh. đang sẵn kiến thức nên e phối hợp vs vài bạn nữa biên soạn tài liệu và kinh doanh.... (cái này cảm ơn a nam nhiều lắm vì hồi trước viết CV e định bỏ cái công việc này ra vì thấy nó cũng vớ vẩn quá nhưng sau khi đc a nam tư vấn thì e đã viết cái này vào, thành ra lại đc cái để nói về kinh nghiệm làm việc). Sau khi nói 1 hồi, hội đồng nhìn e vs ánh mắt rất trìu mến, zui zẻ luôn

3. Em ứng tuyển vị trí KHDN, sao ko ứng tuyển vị trí khác
--> cái này cũng chuẩn bị rồi, chém gió đoạn hiểu về vị trí + mấy cái điểm mạnh bản thân.e thấy hội đồng cũng gật gù

4. thế hồi đi học, e được trang bị kiến thức j phù hợp vs công việc
---> e lại chém là có học những môn như NHTM, NHPT, TCDN, TCQT...
sau khi chém 1 hồi và dừng lại. hội đồng cười và cô giám đốc bảo e đã pv xong. cám ơn e và e có thể ra về chờ kết quả. nghe xong e đứng hình mất 3 giây vì đang chuẩn bị tâm lý chiến tiếp với hội đồng, sao thế nào mà nhanh thế, chẳng lẽ mình trả lời chém quá nên tạch rồi. nhưng thôi, lấy lại tinh thần, e mỉm cười và cám ơn hội đồng lần nữa đã tạo cơ hội cho e tham dự pv và xin phép ra về.
buổi pv lần 1 kết thúc và may mắn khi e đc thông báo pass cùng time pv lần 2

[ROUND 2]: hẹn pv 8h, tên thì đầu danh sách luôn. 7h30 đến, thấy hội trường cũng khá đông zui rồi. đúng 8h, bắt đầu gọi ứng viên và e lên thớt. lần này là lần thứ 2 đi pv rồi nên chẳng thấy hồi hộp nữa, tự tin hơn hẳn. Vào chào hội đồng, xin phép đưa CV, xin phép ngồi. hội đồng 3 người, có giám đốc chi nhánh và 2 người khác, chắc thành viên hội sở. Cô hội sở rất thân thiện, cười vs e ngay từ đầu và hỏi

1. chào e, chúc mừng e đã đến vs vòng 2. trước hết e giới thiệu bản thân mình nhé
--> ok, lần này thuộc hẳn bài rồi, e lia cho 1 tràng ko vấp hay xước đĩa luôn

2. e kết nạp đảng rồi hả, giỏi ghê. thế kết nạp ở trường có khó ko, cần điều kiện j nhiều ko
---> cái này e chưa chuẩn bị nhưng dễ mà, chém gió 1 hồi mấy cái tiêu chuẩn ra là xong. sau đó cô lại hỏi mấy cái kiểu như nhiều người đc kết nạp ko, tỷ lệ bao nhiêu... nói chung là e chém đc hết và hội đồng lại gật gù + cười

3. e hiểu j về công việc
--> cái này câu hỏi cơ bản, e lại chém 1 hồi

4. Nếu e trúng tuyển, kế hoạch làm việc của e là gì
--> ok, cái này e cũng chuẩn bị rồi. chém thôi

5. e có tìm hiểu về sản phẩm vietin ko, e có kể tên đc ko?
--> ok tiếp, câu này cũng quen thuộc rồi. e lại kể tiếp từng nhóm sản phẩm chính. đang định tiếp về từng sản phẩm cụ thể thì hội đồng chuyển câu hỏi khác luôn

6. chị thấy e tìm hiểu kỹ về sản phẩm cũng như công việc rồi. thế e ứng tuyển vị trí khdn, e có được trang bị kiến thức về vị trí ko
--> ok, lại tiếp tục liệt kê 1 số môn học ra...

7. vậy trong những môn học đó, e có học j về phân tích báo cáo tài chính ko?
--> ok, cái này chuẩn bài a nam dạy. bắt đầu chém về BCTC gồm BCDKT, BCKQKD, LCTT, TMBCTC.... sau đó e chém luôn là vs từng loại báo cáo e sẽ chú ý tới những mục như... sau câu này, hội đồng nhìn e rất zui zẻ và gật gù có vẻ hài lòng. lúc này có vẻ đã chém gió khá lâu, hội đồng bắt đầu nhìn cái máy ghi âm xem giờ rồi

8. ok, chị thấy kiến thức của e ổn rồi. thế e có tìm hiểu về chi nhánh ko?
--> ok, e chuẩn bị câu này rồi. chém mấy cái số liệu, thành tích của chi nhánh e đọc trên báo chí.

9. e tìm hiểu về chi nhánh kĩ đó. thế e biết ai là giám đốc ko?

--> hahaha, dĩ nhiên cái này e tìm hiểu rồi. vào câu này cái là e quay sang dùng ánh mắt trìu mến nhìn giám đốc ngồi ngay bên cạnh cô đặt câu hỏi và trả lời thôi. thế là cô giám đốc vs cả cô đặt câu hỏi đều cười hài lòng. sau đó cô đặt câu hỏi còn kể là cô hỏi thế vì hôm trước pv 1 bạn khác, cô cũng hỏi câu này. bạn kia bảo ko biết giám đốc trong khi giám đốc ngồi đối diện bạn ấy luôn. nghe đến đó e tự nhủ trong lòng "chúa phù hộ cho bạn
:v"

Sau câu này có vẻ time đã hết, cô hỏi mn trong hội đồng có ai hỏi j ko và quay sang giám đốc bảo là "nhân viên của chị đấy, chị có hỏi thêm ko". cô giám đốc cười và bảo "em ấy trả lời tốt rồi, tôi ko hỏi thêm j cả" làm e sướng rơn luôn. quay sang chú còn lại thì chú cũng bảo ko hỏi j nữa. thế là hội đồng chúc mừng e đã pv xong và bảo có thể ra về chờ kết quả. lại một lần nữa e mỉm cười và cảm ơn hội đồng. chúc hội đồng có buổi pv thành công và chào xin phép ra về

Túm lại e thấy mình đỗ cũng do rất may mắn khi ko bị hội đồng vặn vẹo j cả. 1 kinh nghiệm e rút ra đc là mn nên chuẩn bị trước các câu trả lời và luyện tập (câu hỏi thì trên ub cùng tài liệu a nghĩa nhiều lắm), lúc pv thì cứ tự tin lên, giao tiếp ánh mắt với hội đồng để xem và có phản ứng phù hợp. Chúc cả nhà sớm có kết quả tốt nhé ^^

Review Phỏng Vấn của bạn Nguyễn Thanh Hằng EB29 - QHKH

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,223
Thành viên mới nhất
Suga Sean Merch
Back