Review phỏng vấn Vietinbank Vòng 1 & Vòng 2 - Đợt 2/2020 - QHKHBL

emcocghe

Super Moderator
Super Mod
Review phỏng vấn #Vietinbank Vòng 1 & Vòng 2 - Đợt 2 - 2020 - QHKHBL
Vòng 1:
  • Giới thiệu bản thân (mỗi người sẽ trả lời 1 cách nhưng em suggest mọi người tl nhanh gọn, đủ và ko rườm rà. VD: Tên, tuổi, học đại học gì, từng làm ở đâu + rất mong có cơ hội được làm việc tại đây)
  • Thông tin em biết về Vietinbank: Thành lập, quy mô, hoạt động chính. Chỉ 3 đầu mục vậy thôi đừng nói nhiều ạ
  • Lợi thế và đặc thù địa phương: Chú ý bám vào những đặc thù mà công việc có thể khai thác
  • Có thể khai thác KH ở mảng nào của địa phương ? cái này mỗi người tự tìm hiểu về khu vực của mình
    • Em sẽ học hỏi những gì khi được nhận vào: Học tập, tìm hiểu thực tế, học hỏi người đi trước, tham gia khóa đào tạo.
    • Khi cho vay thì em quan trọng yếu tố gì nhất: Tùy vào KH có TSCĐ hay ko, nếu có thì e trú trọng phương án trả nợ, khả năng trả nợ. Nếu k có TSCĐ thì e cần uy tín nơi họ làm việc & sự chân thật trong lời nói - (cảm ơn một a ở U&Bank đã giúp e tl câu này).
    • Có mấy nhóm nợ: Lưu ý: Vòng nào cũng sẽ có 1 câu nghiệp vụ cho cả người ko có kinh nghiệm, k phải để tìm hiểu xem bạn biết gì về ngân hàng mà để xem cách ứng xử khi gặp câu hỏi khó, vì một khi đã biết thì hãy trả lời thật chính xác, còn nếu các bạn không biết thì hãy nói là không biết, đừng cố nói ra làm gì họ sẽ đánh giá là mình chém gió.
Vòng 2:
  • Giới thiệu bản thân
  • Hỏi rất nhiều về công việc cũ, cách tìm KH, cách đạt được mục tiêu bản thân v...v...
  • Hãy lấy một ví dụ về việc giải quyết vấn đề trong công việc cũ.
  • Tại sao môi trường cũ tốt mà lại chuyển sang làm bank? - Lưu ý cực mạnh với các bạn: KHÔNG nói xấu đơn vị cũ, mình suggest hãy tìm lý do phần lớn đến từ định hướng nghề nghiệp bản thân, hoặc có thể là muốn về nhà làm việc gần gia đình, cống hiến và ổn định hơn. Hạn chế nói xấu đơn vị cũ nhiều nhất có thể. Thêm nữa là đừng ba hoa chém gió nhiều về các lý tưởng cao đẹp xa xôi làm gì, câu này cần thực tế, VD: do vietinbank tốt, môi trường tốt, gần nhà, đúng ngành mong muốn.
  • Điểm mạnh và điểm yếu: Hãy thật lòng nói, nhưng cũng phải có cách tự khắc phục và luôn có ý thức mong muốn thay đổi để ko ảnh hưởng công việc.
  • Em sẽ tìm kiếm KH như thế nào
  • ....còn vài câu nhỏ lẻ e cũng ko nhớ.
Đại khái là như vậy, Em đánh giá 2 vòng của Vietinbank trông thì dễ nhưng lại siêu khó, nhưng nếu chỉ cần có sự chuẩn bị thì mọi thứ sẽ ok thôi, tips cho các bạn là hãy thật thoải mái, trả lời 1 cách chân thật nhưng tránh chém gió và ba hoa dài dòng.
Em thi QHKHBL chưa có kinh nghiệm và thi lần đầu, vừa nhận được cuộc gọi báo đỗ rồi ạ.

Cảm ơn các anh chị và các bạn trong diễn đàn U&Bank rất nhiều

Tác giả: Nguyễn Đạo

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,462
Thành viên mới nhất
yyuyuhahi