Phương thức mua bán ngoại tệ nội bộ FxTP

dat-giua-bien

Verified Banker
Chào mọi người, mình đang làm nghiên cứu về phương thức mua bán ngoại tệ nội bộ của các ngân hàng trong nước, tuy nhiên, do không trực tiếp làm việc tại phòng Kinh doanh ngoại hối của Ngân hàng nào cả nên hiểu biết còn hơi mơ hồ, giờ mang lên đây mong mọi người có hiểu biết hay tài liệu gì hay liên quan đến vấn đề này chỉ giáo giúp mình nhé.
Theo mình biết thì có 2 phương thức kinh doanh ngoại hối nội bô giữa các ngân hàng
1. Hội sở mua bán với Kênh phân phối (chi nhánh, PGD) bằng cách yết giá mua bán nội bộ
2. Mua bán 1 giá, nghĩa là Hội sở mua hay bán ngoại tệ với Kênh phân phối đều cùng 1 giá FxTP. Theo mình biết hiện nay chỉ có ACB áp dụng phương thức này (trước đó ACB cũng áp dụng phương thức 1)

Mình thắc mắc là không hiểu 2 phương thức này lợi - hại như thế nào mà các ngân hàng lại có lựa chọn khác nhau như vậy. Và tại sao ACB lại chuyển sang sử dụng FxTP cho việc mua bán ngoại tệ của mình sau khi đã sử dụng phương thức 2 giá như các ngân hàng khác.
Đối với mình, ACB vốn là 1 ngân hàng rất chịu khó linh hoạt trong việc sử dụng phần mềm cũng như các phương thức kinh doanh, chắc chắn mô hình này phải có điểm mạnh nào đó thì họ mới sử dụng, nhưng về mặt ngoại hối mình nghĩ Vietcombank hay Eximbank chắc chắn có kinh nghiệm hơn, vậy tại sao mấy ngân hàng lại sử dụng mô hình khác nhau như vậy?
Thứ 2 nữa là nếu mua bán 1 giá như ACB thì Hội sở làm sao có lãi trong kinh doanh ngoại hối với KPP?
Thực tình mình cũng có hỏi bác google về vấn đề này nhưng hoàn toàn không có thông tin gì.
Vậy mong bạn nào có hiểu biết hay tài liệu gì thì chia sẻ cho mình với.
Chân thành cảm ơn!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,081
Tổng số thành viên
351,412
Thành viên mới nhất
qabootfive88
Back