pháp lý về đăng ký công chứng

labao

Thành viên mới
khách hàng vay tiền ngân hàng:
Hai vợ chồng làm công ăn lương người vợ đứng ra vay tiêu dùng (chồng không đồng trả nợ)
Tài sản thế chấp của cha mẹ ruột vợ (người đứng vay)
vậy hợp đồng thế chấp có cần người chồng ký tên trên hđtc không.
Anh chị giúp em với

Về trường hợp của bạn nếu đứng ở góc độ là nhân viên tín dụng thì bạn nên cho cả hai vợ chồng ký hồ sơ thế chấp và tín dụng luôn. Vì nếu sau này sảy ra nợ có vấn đề ông ck kêu mình k vay, k có nghĩa vụ phải trả nợ nhưng bà vợ lại chứng minh được là số tiền mình vay nhằm đảm bảo cho cuộc sống của gia đình như mua đồ dùng trong nhà ( ti vi, tủ lạnh... có hoá đơn) hay trả nợ khoản nợ ngoài của hai vc thì khoản nợ đó theo luật hôn nhân và gd là phải chia đôi.
+) về tài sản tc bạn cũng nên kiểm tra kĩ một chút. Xem gia đình bên vợ có bnhieu ace, bố mẹ bên vợ bnhieu tuổi, mục đích là để nếu có trường hợp xấu nhất sảy ra thì khi xử lý ts k bị tranh chấp bên nhà vợ. Vd: không may bố hoặc mẹ bên nhà vợ đột ngột qua đời mà k để lại di chúc thì tài sản đấy sẽ được chia theo hàng thừa kế thứ nhất. Khi đó những người ae bên vợ cũng có phần trong tstc nên sẽ xảy ra tranh chấp.
=> nếu được thì bạn nên hướng dẫn bme nhà vợ làm hợp đồng cho tặng. Khi đó mình vợ ký hđtc thì ok :)). Còn hợp đồng tín dụng thì nên thuyết phục ông ck ký vào bạn nhé. Khách hàng của bạn tốt hay xấu chỉ bạn biết rõ nhưng đã là vợ ck khi vay ngân hàng mà người này k muốn người kia biết hay k muốn đồng trách nhiệm trả nợ thì bạn nên đặt dấu ?.
Một vài ý kiến cá nhân của mình giúp bạn tham khảo
Thân !

Sent from my iPhone using U&Bank Mobile app

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,231
Thành viên mới nhất