Những yêu tố quan trọng làm nên bộ hồ sơ xin việc thành công

• Bắt đầu Bắt đầu job4u
  • Ngày bắt đầu Ngày bắt đầu

job4u

Thành viên
Một bộ hồ sơ tìm việc đạt chuẩn bao giờ cũng đòi hỏi phải đầy đủ 3 yếu tố sau đây:

• Thư tìm việc (Cover Letter);
  • Hồ sơ năng lực (CV - Resume);
  • Bằng cấp đính kèm.

Trong đó, hồ sơ năng lực đóng vai trò then chốt, nói cách khác, đó chính là chìa khóa để tìm bạn tìm việc thành công!

► Những nội dung bạn cần chuẩn bị cho Hồ sơ năng lực của mình bao gồm:

• Thông tin cá nhân;
  • Quá trình học tập (dài hạn - ngắn hạn);
  • Kinh nghiệm (Học tập, xã hội, nghiên cứu, thành tích, công việc...);
  • Kỹ năng (Ngoại ngữ, tin học, kỹ năng mềm, kỹ năng khác...);
  • Mục tiêu nghề nghiệp (SWOT cá nhân, mục tiêu, ước mơ hoài bão...);
  • Người tham khảo (Đồng nghiệp, thầy cô, bạn thân, cấp trên...).

Việc xây dựng cho mình một hồ sơ năng lực chuyên nghiệp có ý nghĩa rất lớn đối với quá trình tìm việc của các bạn, điều này không chỉ đòi hỏi bạn phải có một background đẹp, những kỹ năng và kiến thức cần thiết cho công việc mà còn phải có cả kỹ năng để viết được một CV chuyên nghiệp! Đó chính là việc bạn thể hiện mình trong CV một cách khéo léo, nói cách khác, đó là sự "phô trương thông minh", trình bày về bản thân đủ để Nhà Tuyển Dụng nhận ra bạn là ai, nhìn thấy được từ bạn những giá trị hữu ích cho Doanh nghiệp của họ và nhận định bạn chính là "ứng viên tiềm năng" mà họ đang tìm kiếm...

Tuy nhiên, bạn nên lưu ý khi trình bày những điểm mạnh - yếu của bản thân, tránh trường hợp Nhà Tuyển Dụng đọc vào CV chỉ choáng ngộp với những lời hoa mỹ về điểm mạnh của các bạn mà không thể tìm thấy bất kỳ một điểm yếu nào - đó là một CV "không tưởng", và đôi khi nó có thể mang lại tác dụng phụ trong đánh giá của Nhà Tuyển Dụng.

Đính kèm

7.2 KB · Xem: 129
Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Back
Bên trên