Người thông minh trả lời email thế nào khi bị nhà tuyển dụng từ chối?

T888

Super Moderator
Bank's User
Bạn đã trải qua nhiều vòng phỏng vấn, bạn đã có buổi trao đổi trực tiếp với ông chủ tương lai của mình. Điều duy nhất bạn cần làm lúc này là chờ đợi một email thông báo bạn trúng tuyển. Nhưng đáp lại mong đợi đó lại là một thông báo bạn không trúng tuyển. Khi bạn phải đối diện với cảm xúc hụt hẫng ấy thì cũng đừng quên gửi email lại cho nhà tuyển dụng.

Tại sao phải trả lời tất cả các email?

Bạn đã trải qua rất nhiều vòng phỏng vấn nhưng nhà tuyển dụng lại từ chối bạn ở phút cuối. Bạn sẽ có suy nghĩ tại sao bạn phải trả lời lại họ một cách thân thiện khi họ vừa từ chối bạn.

Tuy nhiên, bạn nên bỏ ngay suy nghĩ ấy đi. Đây là cách để bạn thể hiện tính chuyên nghiệp của mình, thiết lập một mối quan hệ mới và rất có thể nó sẽ giúp bạn mở ra cánh cửa cơ hội trong tương lai.

Nhà văn Muse Sarah McCord từng để cập đến việc bạn chuyển lời từ chối thành một đề nghị khác như thế nào và chắc chắn bạn sẽ có thái độ hào hứng hơn khi trả lời email.

Người thông minh sẽ trả lời email nhà tuyển dụng từ chối như thế nào?
Hơn nữa, đây cũng là cách giúp bạn có thể nhận được những phản hồi, đó sẽ là thông tin có giá trị để bạn có thể cải thiện và tiến bộ cho việc tìm kiếm công việc cho mình sau này.

Mẫu email trả lời nhà tuyển dụng khi bạn nhận được lời từ chối của họ

Xin chào [Tên],

Cảm ơn vì đã cho tôi biết về quyết định từ phía công ty.

Mặc dù tôi khá thất vọng khi không thể trở thành một thành viên của công ty nhưng tôi rất vui vì đã có cơ hội được tham gia buổi phỏng vấn ứng tuyển vị trí [Tên vị trí].

Cảm ơn vì đã cho tôi cơ hội được tham gia phỏng vấn và tôi hy vọng sẽ có cơ hội hợp tác với quý công ty trong thời gian sắp tới. Chúc công ty ngày càng phát triển hơn nữa.

Thân mến,
[Tên người viết]

Thông thường, các ứng viên chỉ có thói quen chỉ trả lời những email mời phỏng vấn, thông báo trúng tuyển. Khi bị nhà tuyển dụng gửi email từ chối thì chúng ta thường “ngó lơ” và bỏ quên chúng. Nhưng viết email trả lời lại là một hành động rất quan trọng cho nhà tuyển dụng thấy bạn là một người chuyên nghiệp và lịch sự. Vì vậy, đừng bỏ qua bước quan trọng này nhé. Chúc bạn thành công!

Nguồn: Tìm việc nhanh