Ngân hàng quốc doanh hay Cơ quan nhà nước

prosper89

Verified Banker
Chào các bạn
Mình hiện tại đang làm tại 1 bank cổ phần tại HN. Công việc của mình hiện tại khá nhàm chán, toàn những việc lặt vặt,mình k thấy có cơ hội phát triển nghề nghiệp hay học hỏi gì thêm (mình làm back không phải trực tiếp kinh doanh). Ngân hàng lại đang gặp khó khăn, suốt ngày dọa cắt giảm nhân sự, k có thưởng hay điều chỉnh lương gì cả mặc dù mình đã làm việc được hơn 1 năm và luôn có kết quả ĐGNS khá tốt.
Mình đang có ý định chuyển sang ngân hàng quốc doanh do cảm thấy sẽ yên tâm cống hiến hơn (k sợ ngân hàng sáp nhập hay dính lao đao như ACB) và có cơ hội phát triển hơn dựa trên 1 năm kinh nghiệm banking của mình. Tuy nhiên, làm việc ở ngân hàng quốc doanh sẽ áp lực hơn rất nhiều bởi vẫn bị dọa cắt giảm nhân sự mà.
Mình phân vân có nên chuyển sang cơ quan nhà nước như Kho bạc, cục thuế… hay không do sẽ chả bao h phải lo bị cắt giảm cả. Giai đoạn đầu lương chắc chắn sẽ thấp hơn so với bank nhưng lại ổn định và có thời gian để làm việc khác (mình đang có ý định học master trong nước).
Mình hoang mang quá, không biết nên theo hướng nào cho phù hợp với tình trạng hiện tại của mình. Các anh chị/bạn nào có kinh nghiệm cho mình lời khuyên được k?
Cám ơn mọi người nhiều.

Chào bạn! Bạn hãy suy xét lại xem.
1. Bạn đang cần gì, muốn gì và có những kinh nghiệm gì.
2. Bằng cách nào bạn sẽ đạt được những mong muốn mà mình muốn có được trong tương lai
3. Bạn sẽ thực hiện những mong muốn đó của mình thông qua kiến thức, kinh nghiệm, ... như thế nào.
Chúc bạn thành công.

Mình nghĩ bạn lên cân nhắc lại vì:
- Mặc dù bạn làm đã làm trong Ngân hàng 1 năm nhưng ở vị trí back office thì sau này khi đi thi tuyển bạn không được xét ưu tiên cái đó, trừ khi bạn cũng thi vào vị trí back office.
- Bạn lên đặt ra câu hỏi liệu vào nhà nước có dễ làm ăn & thu nhập khá hơn không? Vì mình thấy làm ở tổ chức tín dụng nào cũng có mặt mạnh & mặt yếu kém của nó, không có cái gì là toàn diện cả.
- Liệu khi bạn chuyển qua nhà nước cơ hội thăng tiến của bạn có tốt hơn không? Khi mà nhà nước mình hoạt động theo cơ chế "ô dù & xin cho"
Chúc bạn đưa ra lựa chọn sáng suốt

Cám ơn các bạn đã cho mình những ý hay để cân nhắc suy nghĩ thêm. Thật sự h mình cảm thấy câu làm ngân hàng trong chán ngoài thèm rất đúng. Mình là con gái nên cũng muốn ổn định công việc, tập trung học thạc sỹ và lấy chồng ^^.Nhưng nếu bỏ bank chuyển sang làm Nhà nước thì coi như 1 năm banking của mình gần như vô nghĩa và thực sự điều kiện kinh tế của nhà mình cũng k tốt lắm nên mình rất muốn ít nhất cũng được mức lương như mình đang có khi làm bank để sống, học thạc sỹ mà k phải xin tiền bố mẹ. Thật sự khó quá!

mới có 1 năm thì có đáng gì đâu bạn, mình còn chấp nhận bỏ đi cả 3 năm kinh nghiệm ở NH để làm lại từ đầu ở NH khác mà...

quan trọng là bạn phải xác định mục tiêu của mình hướng đến là gì, tương lai sẽ ra sao và tìm hiểu môi trường làm việc ở những nơi là mục tiêu của mình như thế nào nữa.

Mình có một vài ý kiến thế này:
- Thứ nhất là bạn cần biết bạn thích hợp với vị trí nào. Nếu như chịu được áp lực công việc thì có thể chuyển sang làm RM. Nhưng làm RM thì vất vả, và nhiều rủi ro, thích hợp với con trai hơn. Hoặc vị trí nữa là thẩm định.
- Thứ hai là ngoài các NH nhà nước thì khối cổ phần bạn có thể chọn MB. Một môi trường đáng để làm việc và cống hiến. Mọi người thân thiện, giúp đỡ nhiệt tình trong công việc và cuộc sống. Và những gì bạn cống hiến chắc chắn sẽ được ghi nhận.
Chúc bạn sẽ sớm lựa chọn cho mình được con đường đi đúng đắn ^^

Chào các bạn
Mình hiện tại đang làm tại 1 bank cổ phần tại HN. Công việc của mình hiện tại khá nhàm chán, toàn những việc lặt vặt,mình k thấy có cơ hội phát triển nghề nghiệp hay học hỏi gì thêm (mình làm back không phải trực tiếp kinh doanh). Ngân hàng lại đang gặp khó khăn, suốt ngày dọa cắt giảm nhân sự, k có thưởng hay điều chỉnh lương gì cả mặc dù mình đã làm việc được hơn 1 năm và luôn có kết quả ĐGNS khá tốt.
Mình đang có ý định chuyển sang ngân hàng quốc doanh do cảm thấy sẽ yên tâm cống hiến hơn (k sợ ngân hàng sáp nhập hay dính lao đao như ACB) và có cơ hội phát triển hơn dựa trên 1 năm kinh nghiệm banking của mình. Tuy nhiên, làm việc ở ngân hàng quốc doanh sẽ áp lực hơn rất nhiều bởi vẫn bị dọa cắt giảm nhân sự mà.
Mình phân vân có nên chuyển sang cơ quan nhà nước như Kho bạc, cục thuế… hay không do sẽ chả bao h phải lo bị cắt giảm cả. Giai đoạn đầu lương chắc chắn sẽ thấp hơn so với bank nhưng lại ổn định và có thời gian để làm việc khác (mình đang có ý định học master trong nước).
Mình hoang mang quá, không biết nên theo hướng nào cho phù hợp với tình trạng hiện tại của mình. Các anh chị/bạn nào có kinh nghiệm cho mình lời khuyên được k?
Cám ơn mọi người nhiều.
Mình cho rằng môi trường là một yếu tố quan trọng nhưng quan trọng hơn là mong muốn của bạn là gì? Làm ở đâu cũng có những khó khăn cả thôi. Nếu ở NHCP - môi trường thường cạnh tranh dựa trên tiêu chí năng lực thực sự mà bạn cảm thấy chưa có cơ hội phát triển nghề nghiệp thì e là ở môi trường Nhà nước lại ít cơ hội phát triển hơn đấy T^_^ bạn suy nghĩ kĩ nhé! Con gái thì nên theo nghành dọc kế toán hay thanh toán quốc tế, trong nước... thì có lẽ hợp hơn ý bạn :D

Chào các bạn
Cám ơn mọi người nhiều.

Tại sao phải lo lắng, ở đâu cũng cắt giảm nhân sự trong thời buổi khó khăn này mà. Hơn 1 năm kinh nghiệm làm bank chưa nói lên điều gì, bạn phải học hỏi nhiều nữa, công việc thu vị hay nhàm chán là ở chính bạn thôi, hãy lạc quan về công việc nếu không muốn danh sách tinh giảm nhân sự có tên của bạn:D

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,081
Tổng số thành viên
351,414
Thành viên mới nhất
taihitclubto
Back
Bên trên