Nên ở lại với SCB hay nhảy sang VIB

canary4192

Verified Banker
Em là Nhân viên kinh doanh ở SCB cũng gần 1 năm. Công việc thì như một cốc chè thập cẩm. Đủ các nghiệp vụ thẻ, vay, huy động, bảo lãnh ... bla blo. Nhưng gần 1 năm qua em chả có tí dư nợ nào, chỉ giữ cho mình được vài tỷ huy động và dăm ba cái thẻ tín dụng. Vì bên SCB vừa mở cửa cho vay lại sau vài năm đóng cửa, chế độ ưu đãi không nhiều, lãi suất tương đối cao và thêm nữa là SCB không có tiếng tăm lắm tại Hà Nội (Nơi khác em không rõ, nghe đồn trong Nam thì rất nổi).

Công việc của em hầu như loanh quanh với mấy cái thẻ MasterCard và vài bộ bảo lãnh. Ngoài ra chủ yếu là đi lang thang phát tờ rơi. Thân gái dặm trường, nắng cũng như mưa, lang thang cô liêu một mình để rải tờ rơi. Ai thương thì gọi lại hỏi thăm, rồi nhìn mặt họ ngẩn tò te và hỏi lại mình : "SCB là ngân hàng nào ?"

Gần 1 năm trôi qua, em nghĩ mình cần phải có một sự thay đổi. Môi trường hiện tại khiến em tù túng, đầu óc căng thẳng khi cứ treo lơ lửng các loại chỉ tiêu chồng chất. Nhưng tuy vậy em lại chỉ có một mình (PGD chỉ có 1 NVKD, còn lại toàn kế toán). Sản phẩm không hấp dẫn, ngân hàng không nổi bật. Càng ngày em cảm giác mình ở SCB như cái bóng lay lắt qua ngày.

Tình cờ thì hôm nay bên VIB có gọi điện mời em sang phỏng vấn vị trí tương tự em đang làm. VIB có hình ảnh hơn, phủ rộng hơn SCB nên em đang rất hy vọng mình được đến một môi trường mới khiến em đỡ u ám hơn. Có anh chị nào làm bên VIB thì chia sẻ kinh nghiệm cho em với. Giúp em có được lựa chọn đúng đắn trong tình cảnh này !

Cảm ơn ạ !

VIB môi trường làm việc áp lực lắm bác ah ... không phải dạng vừa đâu ... em làm ở H.O đây toàn làm với các foreigner head làm liên tục ko biết hết việc là gì ... sợ quá em phải out mặc dù lương em trên 15 củ đấy ah :eek:

VIB môi trường làm việc áp lực lắm bác ah ... không phải dạng vừa đâu ... em làm ở H.O đây toàn làm với các foreigner head làm liên tục ko biết hết việc là gì ... sợ quá em phải out mặc dù lương em trên 15 củ đấy ah :eek:
uầy, thanh niên sinh năm 93 mà đã đi làm tại VIB lương 15 củ rồi cơ à :O
mà bên đó toàn sếp nước ngoài à ? Hay chỉ mỗi hội sở thôi vậy ???

1 năm thì vẫn chưa đủ kinh nghiệm làm việc , mà theo như bạn nói thì thực sự bạn không có đam mê làm tín dụng, vậy thì có đi NH nào cũng vậy thôi.
Mình cũng ở SCB , IT, cũng được giao chỉ tiêu kinh doanh và kiêm luôn hành chính nhân sự, cũng chán nản lắm nhưng phải như vậy thì mới thành người được :D
Cứ tích lũy kinh nghiệm, xông pha tiến lên rồi khi có đủ lông đủ cánh mà vẫn thấy công việc dậm chân tại chỗ thì nhảy :D

1 năm thì vẫn chưa đủ kinh nghiệm làm việc , mà theo như bạn nói thì thực sự bạn không có đam mê làm tín dụng, vậy thì có đi NH nào cũng vậy thôi.
Mình cũng ở SCB , IT, cũng được giao chỉ tiêu kinh doanh và kiêm luôn hành chính nhân sự, cũng chán nản lắm nhưng phải như vậy thì mới thành người được :D
Cứ tích lũy kinh nghiệm, xông pha tiến lên rồi khi có đủ lông đủ cánh mà vẫn thấy công việc dậm chân tại chỗ thì nhảy :D
Ôi, chào tiền bối, anh ở khu vực nào thế ???
Em ngày mới ra trường vốn dĩ nộp đơn làm GDV nhưng lại bỗng dưng thay đổi vào phút cuối làm QHKH. Vì lúc đó mới ra trường, khí thế đang lên, muốn xông pha lắm. Lần đầu tiên đi tiếp thị là được phân nhóm đi tiếp cận các showroom ô tô. Cũng chuẩn bị tài liệu lên xuống ra đi nhưng kết quả thì giống một cuộc khảo sát - và kết quả khảo sát là: Tech và TPbank thầu hết rồi sếp ạ, mà lãi suất của họ thấp hơn mình nhiều. Và sau đó là cơ man các chiến dịch: vào các Trung tâm thương mại, trường ĐH tiếp thị thẻ; lòng vòng các khu vực HN để phát tờ rơi lãi suất; gọi điện tư vấn cho các công ty mới thành lập để mở TK; tư vấn cho vay nhỏ lẻ đối với các hộ kinh doanh .... nói chung là cũng mài mặt với nắng mưa nhiều @@

---> Nhưng không thu về được nhiều ! Đa phần họ thấy lạ lẫm với cái tên SCB và đắn đo với sản phẩm.

-Đó là thời gian em ở CN, đông nhân viên kinh doanh. Nên mỗi lần có kế hoạch đi đâu thì cũng có khí thế rầm rộ. Bây giờ em về PGD, một mình 1 chốn với các chị kế toán. Lang thang phát tờ rơi 1 mình. Chỉ tiêu thì vẫn ở đó, mà khách thì chưa ra. Nên càng ngày e càng nản, cái khí thế ngày xưa tan biến hết !!!!!

uầy, thanh niên sinh năm 93 mà đã đi làm tại VIB lương 15 củ rồi cơ à :O
mà bên đó toàn sếp nước ngoài à ? Hay chỉ mỗi hội sở thôi vậy ???

Mình sinh năm 93 hồi nào :D lầm oy
VIB chỉ H.O sếp nước ngoài thôi còn các branch thì vẫn Vietnamese hết
SCB mình cũng trải qua 1/2 năm làm H.O chỗ Trần Hưng Đạo nhé :D

Ở SG , mà cơ chế sắp tới là PGD sẽ có ít nhất 2 NV KHCN rồi, sắp có bạn về rồi nhé :D
Nếu xui thì gdv sẽ chuyển chức danh sang KHCN luôn
VIB áp lực cao hơn SCB nhiều , nói chung mình thấy khó sống, thì các sếp bên trên cũng khó thở, dần dần sẽ chuyển biến tốt thôi :D

Ở SG , mà cơ chế sắp tới là PGD sẽ có ít nhất 2 NV KHCN rồi, sắp có bạn về rồi nhé :D
Nếu xui thì gdv sẽ chuyển chức danh sang KHCN luôn
VIB áp lực cao hơn SCB nhiều , nói chung mình thấy khó sống, thì các sếp bên trên cũng khó thở, dần dần sẽ chuyển biến tốt thôi :D
Ở SG cho vay được nhiều hok a ?

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,226
Thành viên mới nhất
A Girl A Gun A
Back