Nam 1m6 có có hội trong Ngân Hàng?

Sanpaolo

Verified Banker
Em là nam, 23 tuổi, nhưng cao chỉ có 1m58, đi khám sức khoẻ thì đc bonus thành 1m60. Trong khi đó, hầu hết các Ngân Hàng lớn đều có tiêu chí nam 1m68. Các ngân hàng khác không nói, nhưng đều ghi chung chung đòi hỏi có ngoại hình. Vậy, tiêu chí ngoại hình của các ngân hàng có thực sự quan trọng? Và với tình hình em như vậy, em có cơ hội vào làm nhân viên quan hệ khách hàng không?

Hiện em đang làm CTV cho ACB, hiện giờ đổi tên thành DSA (nhân viên bán hàng trực tiếp). Nhiệm vụ chính là mang hồ sơ về. Làm đủ chỉ tiêu thì đc vào chính thức, nhưng mà gian nan quá.
Hồ sơ em mang về cũng nhiều, nhưng vừa rồi vướng vụ ACB hết room nên không giải ngân đc, khách hàng qua chỗ khác. Một số khác thoã thuận đc qua năm giải ngân thì lại bị trả hồ sơ vì những lý do vô cùng củ chuối. Cái thì khách hàng có nguồn thu xa quá, không đi thẩm định (ở Biên Hoà, vẫn trong phạm vi 50km theo quy định). Cái thì bảo mục đích không rõ ràng, trong khi khách hàng vay mua đất từ thửa lớn, hẹn tháng 6 mới có sổ hồng riêng, thông thường sẽ lách sang vay tiêu dùng. Cái thì bảo TSĐB ở xa không muốn nhận (cũng lại là Biên Hoà, do chi nhánh ở vùng giáp ranh Sài Gòn, Bình Dương, Đồng Nai). Cái thì hồ sơ fail do Công Ty nơi khách hàng làm việc có nợ nhóm 2. Trong khi giá trị tài sản và nguồn trả nợ đều rất tốt. Nếu mà 4 cái đó cho vay thành công thì em vào chính thức ngay, 3 tỷ trong 1 tháng, chứ chả cần 3 tháng như quy định. Có cảm giác như cấp trên không muốn em lên chính thức :( nản quá các anh chị ạh!
Ai cho em xin lời khuyên với :(

Chỉnh sửa lần cuối:
Mình thấy tuỳ phòng của ngân hàng nữa bạn. Cùng ngân hàng, nhưng bạn mình nộp chi nhánh thì nhận hồ sơ, chi nhánh không. Vị trí tín dụng nhé. :) Nên bạn cứ thử

Sent from my iPhone using U&Bank Mobile app

Mình thấy tuỳ phòng của ngân hàng nữa bạn. Cùng ngân hàng, nhưng bạn mình nộp chi nhánh thì nhận hồ sơ, chi nhánh không. Vị trí tín dụng nhé. :) Nên bạn cứ thử

Mình thấy nộp hồ sơ toàn là nộp cho phòng Tuyển Dụng thôi, chứ đâu có nộp trực tiếp cho Chi Nhánh? Vừa rồi mình có nộp Sacom, nhưng thậm chí không có SMS thông báo đi thi tuyển luôn :(

Cố lên em. Anh cũng cao m60 như em nè. Hồi xưa anh cũng tìm việc rất vất vả và tự ti y chang em vậy đó, con đường tìm việc rất giang nan. Giờ thì anh đang làm ở Big4. Quan trọng là em nộp ở chi nhánh nào và làm việc cố gắng ra sao thôi. Cố lên em.

ANh nói thế này, em xác định làm ACB để có kinh nghiệm thôi chứ đừng mong vào chính thức vì vị trí CTV ở ACB bị khinh như chó vậy, cái này anh nói thật, hồ sơ của mình mang về bọn chính thức nó coi như rác vậy, gửi thẩm định thì chờ mãi mới có kết quả cho, theo quy định 3 ngày mà nó cho chờ 2 tuần chưa xong, nhập thông tin khách hàng thì phải mượn máy của bọn chính thức mà 10 thằng hết 9 thằng không cho mượn, đủ 3 tỷ thì lại phải đi phỏng vấn lại, lại 1 lần bị sỉ nhục, khi chúng nó bĩu môi kêu 3 tháng đc có 3 tỷ thôi ah, mà đa số chả ai 3 tháng đc 3 tỷ, toàn 6 hay 9 tháng mới đủ 3 tỷ để vào chính thức vì các lý do củ chuối như em nói ở trên.
Mặc dù anh biết cho chúng nó làm CTV không có bất cứ sự hỗ trợ gì, từ data khách hàng đến phương tiện di chuyển, phương tiện tác nghiệp... lại còn bị làm khó chắc éo gì chúng nó đã làm được như mình. Sau khi vào chính thức thì lại càng vỡ mộng, tưởng chúng nó chảnh cún thế thì phải sang chảnh thế nào, ai dè lương chả bao giờ qua đc 6 củ với nhân viên pfc chính thức mới vào, lộ trình tăng lương thì mù mịt như sương mù, thưởng lẽ tết người ta bèo nhất 1 tháng lương thì mình đc 500k là max. Đến chán.
Em nên tìm cơ hội ở các ngân hàng khác, còn việc ở ACB chỉ nên xác định là chưa có việc thì làm thôi

Mọi người cho em hỏi là em cao có 1m67 thì làm được gdv không ạ. Em cũng hơi thiếu tự tin về chiều cao của mình :)

Cố lên em. Anh cũng cao m60 như em nè. Hồi xưa anh cũng tìm việc rất vất vả và tự ti y chang em vậy đó, con đường tìm việc rất giang nan. Giờ thì anh đang làm ở Big4. Quan trọng là em nộp ở chi nhánh nào và làm việc cố gắng ra sao thôi. Cố lên em.
Cảm ơn anh đã động viên. Ngưỡng mộ anh quá.
Nhân tiện đây, anh có thể chia sẻ thêm hành trình xin việc của anh ngày xưa được không? Em nên rèn luyện, chuẩn bị thêm kỹ năng gì để bù lại khiếm khuyết ngoại hình

ANh nói thế này, em xác định làm ACB để có kinh nghiệm thôi chứ đừng mong vào chính thức vì vị trí CTV ở ACB bị khinh như chó vậy, cái này anh nói thật, hồ sơ của mình mang về bọn chính thức nó coi như rác vậy, gửi thẩm định thì chờ mãi mới có kết quả cho, theo quy định 3 ngày mà nó cho chờ 2 tuần chưa xong, nhập thông tin khách hàng thì phải mượn máy của bọn chính thức mà 10 thằng hết 9 thằng không cho mượn, đủ 3 tỷ thì lại phải đi phỏng vấn lại, lại 1 lần bị sỉ nhục, khi chúng nó bĩu môi kêu 3 tháng đc có 3 tỷ thôi ah, mà đa số chả ai 3 tháng đc 3 tỷ, toàn 6 hay 9 tháng mới đủ 3 tỷ để vào chính thức vì các lý do củ chuối như em nói ở trên.
Mặc dù anh biết cho chúng nó làm CTV không có bất cứ sự hỗ trợ gì, từ data khách hàng đến phương tiện di chuyển, phương tiện tác nghiệp... lại còn bị làm khó chắc éo gì chúng nó đã làm được như mình. Sau khi vào chính thức thì lại càng vỡ mộng, tưởng chúng nó chảnh cún thế thì phải sang chảnh thế nào, ai dè lương chả bao giờ qua đc 6 củ với nhân viên pfc chính thức mới vào, lộ trình tăng lương thì mù mịt như sương mù, thưởng lẽ tết người ta bèo nhất 1 tháng lương thì mình đc 500k là max. Đến chán.
Em nên tìm cơ hội ở các ngân hàng khác, còn việc ở ACB chỉ nên xác định là chưa có việc thì làm thôi

Dạ, em cũng đang nản, đang rải hồ sơ các nơi, mà chưa thấy hồi âm gì cả :( trong khi background của em em nghĩ cũng tạm, tốt nghiệp loại Khá trường Công Lập thuộc top đầu, CFA Level 1, công tác xã hội, hoạt động ngoại khoá khá nhiều. Chỉ có mỗi tội thấp bé nặng cân thôi :D

Cảm ơn anh đã động viên. Ngưỡng mộ anh quá.
Nhân tiện đây, anh có thể chia sẻ thêm hành trình xin việc của anh ngày xưa được không? Em nên rèn luyện, chuẩn bị thêm kỹ năng gì để bù lại khiếm khuyết ngoại hình
Tóm gọn 1 câu. Chỗ nào tuyển cứ nộp. Mà em không thích doanh nghiệp ah ? Làm doanh nghiệp thời gian rảnh rỗi nhiều hơn, thu nhập đa số công ty dạng vừa và nhỏ chỉ thấp hơn Big4 thôi nhưng so với khối ngân hàng ngoài quốc doanh thì cũng không tệ mà !

Chào em trai, tạm thời em cứ tìm những vị trí hoặc ngân hàng tầm trung để lấy kinh nghiệm trước em ạ, sau đó dần dần có kinh nghiệm , kỹ năng để tạo CV đẹp thì nộp những ngân hàng lớn thì vấn đề chiều cao sẽ được lấp dần thôi . Chúc em thành công. ( anh 1m60 và chỉ học liên thông đại học thôi )

Sent from my iPhone using U&Bank Mobile app

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,456
Thành viên mới nhất
Tranduyyy
Back