Một số câu hỏi về TTQT trao đổi với các UBer!!??

namtrang511

Verified Banker
Mình đang có 1 số câu hỏi chuẩn bị để làm báo cáo về thanh toán quốc tế.Có câu đã làm được,có câu chưa.Nên làm pic này mong nhận được sự góp ý của các bạn.^^.Đặc biệt xin giải đáp giùm mình câu số 3.Đang chết câu ấy.8-x

1. Những cách quy định sử dụng ngân hàng xác nhận trong L/C?
2. Những lưu ý về người ký trên B/L, đưa ra những ví dụ cụ thể?
3. Những lưu ý khi kiểm tra điều khoản phi chứng từ trong thanh toán TDCT?
4. Ưu, nhược điểm của mô hình thanh toán quốc tế tập trung tại Việt Nam?
5. Những sản phẩm tài trợ thương mại của ngân hàng thương mại Việt Nam?

bạn namtrang511 oi, ban yeu cau ro hơn di, nhu the minh cung khong biet phai tra lôi ntn. vi minh dang lam luan van ve mang thanh toán quoc te mà

bạn namtrang511 oi, ban yeu cau ro hơn di, nhu the minh cung khong biet phai tra lôi ntn. vi minh dang lam luan van ve mang thanh toán quoc te mà
Thật sự thì đề ra của cô giáo bọn tớ là y hệt như tớ viết ở trên với yêu cầu là làm 1 bản báo cáo trả lời các câu hỏi đã cho.Khó nghĩ quá đi.[-(

thực sự câu hỏi chung chung quá, ví dụ như câu 1 mình không hiểu lắm, theo mình hiểu cô muốn hỏi kiểu LC advising trực tiếp qua NH xác nhận và không advising trực tiếp qua NH xác nhận
Trường hợp 1: ngân hàng xác nhận là ngân hàng thông báo LC, thì ở trường 49 trong LC sẽ quy định như này
49: CONFIRM
Trường hợp 2: ngân hàng xác nhận không phải là ngân hàng thông báo LC, đối với trường hợp này thì ở LC sẽ quy định như sau
47: THIS LC IS CONFIRMED BY.... AT THE CONFIRMING COST FOR BENEFICIARY (OR APP)
49: WITHOUT
ngoài ra bạn lưu ý LC confirm thường sẽ đòi tiền bằng điện nên 1 số trường khác cần quy định cụ thể nhưng mình nghĩ cô giáo bạn cho đề như vậy chắc không cần tìm hiểu quá kỹ

Câu 2: tùy theo vận đơn quy định thế nào mà có loại vận đơn ký hâu theo đó, theo mình hiểu cô giáo bạn cho đề là ký hậu đích danh (ai có tên trên ô consignee thì người đó ký)
trường hợp to oder hoặc order to shipper: shipper sẽ là người ký
trường hợp made out to oder (ký hậu đích danh): ví dụ ngân hàng thì ngân hàng sẽ được ký
lưu ý: với trường hợp này thường thì ngân hàng trong 1 nước có thể được ký (không kể chi nhánh hay hội sở) theo như UCP600 điều 2, nhưng hải quan đôi lúc máy móc không cho phép

Câu hỏi 3: mình không hiểu câu hỏi của cô giáo bạn

Câu hỏi 4: mình thử gợi ý có vài ưu điểm sau
- Uu điểm: chuyên nghiệp, chuyên môn hóa, trình độ năng lực của cán bộ ở hội sở cao, tiết kiệm được chi phí và nhân công.....
- Nhược điểm: mất thời gian (vì phải luân chuyển chứng từ từ hội sở tới chi nhánh và ngược lại, đặc biệt trong LC xuất thời gian đòi tiền và gửi chứng tư đi nước ngoai rất quan trọng)....

Câu hỏi 5: bạn search trên mạng các trang web của ngân hàng có rất nhièu ví dụ ANZ, HSBC...
Hu hu, nếu có gì pm vào hòm thư cho mình hoặc cho mình số cầm tay mình sẽ gọi cho bạn kỹ hơn, vì dài quá mình cũng lười gõ
brgs

thực sự câu hỏi chung chung quá, ví dụ như câu 1 mình không hiểu lắm, theo mình hiểu cô muốn hỏi kiểu LC advising trực tiếp qua NH xác nhận và không advising trực tiếp qua NH xác nhận
Trường hợp 1: ngân hàng xác nhận là ngân hàng thông báo LC, thì ở trường 49 trong LC sẽ quy định như này
49: CONFIRM
Trường hợp 2: ngân hàng xác nhận không phải là ngân hàng thông báo LC, đối với trường hợp này thì ở LC sẽ quy định như sau
47: THIS LC IS CONFIRMED BY.... AT THE CONFIRMING COST FOR BENEFICIARY (OR APP)
49: WITHOUT
ngoài ra bạn lưu ý LC confirm thường sẽ đòi tiền bằng điện nên 1 số trường khác cần quy định cụ thể nhưng mình nghĩ cô giáo bạn cho đề như vậy chắc không cần tìm hiểu quá kỹ

Câu 2: tùy theo vận đơn quy định thế nào mà có loại vận đơn ký hâu theo đó, theo mình hiểu cô giáo bạn cho đề là ký hậu đích danh (ai có tên trên ô consignee thì người đó ký)
trường hợp to oder hoặc order to shipper: shipper sẽ là người ký
trường hợp made out to oder (ký hậu đích danh): ví dụ ngân hàng thì ngân hàng sẽ được ký
lưu ý: với trường hợp này thường thì ngân hàng trong 1 nước có thể được ký (không kể chi nhánh hay hội sở) theo như UCP600 điều 2, nhưng hải quan đôi lúc máy móc không cho phép

Câu hỏi 3: mình không hiểu câu hỏi của cô giáo bạn

Câu hỏi 4: mình thử gợi ý có vài ưu điểm sau
- Uu điểm: chuyên nghiệp, chuyên môn hóa, trình độ năng lực của cán bộ ở hội sở cao, tiết kiệm được chi phí và nhân công.....
- Nhược điểm: mất thời gian (vì phải luân chuyển chứng từ từ hội sở tới chi nhánh và ngược lại, đặc biệt trong LC xuất thời gian đòi tiền và gửi chứng tư đi nước ngoai rất quan trọng)....

Câu hỏi 5: bạn search trên mạng các trang web của ngân hàng có rất nhièu ví dụ ANZ, HSBC...
Hu hu, nếu có gì pm vào hòm thư cho mình hoặc cho mình số cầm tay mình sẽ gọi cho bạn kỹ hơn, vì dài quá mình cũng lười gõ
brgs

mình xin phép trao đổi một chút về câu trả lời của bạn pheonix05 nhé:
câu 1: mình thấy nếu trường 49 quy định là CONFIRM thì ngân hàng xác nhận vẫn có thể là ngân hàng khác ngân hàng thông báo chứ nhỉ, tất nhiên là trong trường hợp này ngân hàng thông báo đóng vai trò là ngân hàng xác nhận thì sẽ thuận tiện hơn nhưng nếu khác nhau thì sau khi L/C được thông báo đến Bene thì Bene vẫn có thể mang L/C đến ngân hàng xác nhận để xin xác nhận chứ nhỉ
Theo mình hiểu, do Bene ko tin tưởng vào khả năng thanh toán của người nhập khẩu nên yêu cầu có 1 ngân hàng xác nhận. 2 bên thỏa thuận, và Applicant yêu mở L/C theo thỏa thuận đó (là có confirm bảo ngân hàng do Bene yêu cầu).
Câu 2: câu này hỏi về việc ký B/L chứ ko phải ký hậu B/L, cái này thì bạn có thể xem trong UCP và ISBP, trong ấy quy định rất rõ, B/L được ký bởi người chuyên chở, đại lý của người chuyên chở, thuyền trưởng, hoặc đại lý của thuyền trưởng, và trường hợp ký nào phải chỉ ra tên của người ký, trong UCP và ISBP quy định rất rõ :)
Còn 3 câu còn lại thì mình cũng ko biết :)
.
Rất mong được trao đổi cùng mọi người :)

Thứ nhất: có cảm giác cô giáo bạn cũng "mơ hồ" về việc mình muốn hỏi gì?
Thứ hai: câu 2,3 bạn có thể tìm thấy và dịch nguyên văn từ UCP và ISBP các điều khoản về B/L và chứng từ phi thanh toán (mình không nhớ điều số mấy). Có chi tiết cụ thể lắm bạn.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,224
Thành viên mới nhất
A Cursive Memor
Back
Bên trên