Mô hình tín dụng ba bộ phận???????

Nhokmaruco

Thành viên tích cực
Gởi các anh chị trong diễn đàn !
E đang tìm hiểu về mô hình tín dụng ba bộ phận mà không tìm được tài liệu nào nói rõ về nó hết. Mấy Anh/ Chị cho e hỏi xíu nha:
1. Nội dung, đặc điểm của mô hình ba bộ phận là sao ạ?
2. Ưu điểm cũng như hạn chế của mô hình này so với mô hình tín dụng thông thường?
3. Hiện tại có nhiều ngân hàng sử dụng mô hình này không ạ?
Mong sớm nhận được hồi đáp của các anh/chị...^^
E cảm ơn nhiều nhiều ạ!......

Mô hình này có sự tách biệt một cách độc lập giữa 3 chức năng: quản lý rủi ro, kinh doanh và tác nghiệp.
+Ưu điểm: giảm thiểu rủi ro ở mức thấp nhất đồng thời phát huy được tối đa kỹ năng chuyên môn của từng vị trí cán bộ làm công tác tín dụng.
+Nhược điểm: ma sát nội bộ nhiều thời gian tác nghiệp lâu, cán bộ mới làm vị trí nào chỉ biết việc ví trí đó thôi
Hầu hết các ngân hàng đã và đang chuyển sang mô hình này ^^

Mô hình này có sự tách biệt một cách độc lập giữa 3 chức năng: quản lý rủi ro, kinh doanh và tác nghiệp.
+Ưu điểm: giảm thiểu rủi ro ở mức thấp nhất đồng thời phát huy được tối đa kỹ năng chuyên môn của từng vị trí cán bộ làm công tác tín dụng.
+Nhược điểm: ma sát nội bộ nhiều thời gian tác nghiệp lâu, cán bộ mới làm vị trí nào chỉ biết việc ví trí đó thôi
Hầu hết các ngân hàng đã và đang chuyển sang mô hình này ^^

Chào anh,
Trước tiên thì em cám ơn anh đã giải đáp câu hỏi của chủ topic và em cũng muốn hỏi thêm là:
1. Cán bộ tác nghiệp là những vị trí nào? Công việc của họ làm những gì?
2. Việc thực hiện mô hình này tuy đã được chuyên môn hòa nhưng cuối cùng lại không đưa đến mục tiêu cuối cùng là tăng năng suất, giảm thời gian luân chuyển công việc vậy thì tại sao các NHTM hiện nay lại áp dụng mô hình này?
3. Xin phép anh nếu có tài liệu, hoặc bài viết nào nói rõ về các mô hình này thì có thể gửi em tự nghiên cứu được không ạ?

Em xin cám ơn!

Chào anh,
Trước tiên thì em cám ơn anh đã giải đáp câu hỏi của chủ topic và em cũng muốn hỏi thêm là:
1. Cán bộ tác nghiệp là những vị trí nào? Công việc của họ làm những gì?
2. Việc thực hiện mô hình này tuy đã được chuyên môn hòa nhưng cuối cùng lại không đưa đến mục tiêu cuối cùng là tăng năng suất, giảm thời gian luân chuyển công việc vậy thì tại sao các NHTM hiện nay lại áp dụng mô hình này?
3. Xin phép anh nếu có tài liệu, hoặc bài viết nào nói rõ về các mô hình này thì có thể gửi em tự nghiên cứu được không ạ?

Em xin cám ơn!
1. Cán bộ tác nghiệp tín dụng sẽ làm HTTD/KSTD: soạn thảo, công chứng, giao dịch bảo đảm, nhập kho, mở hạn mức...
2. Em xem các vụ tham ô, tham nhũng giờ chủ yếu giao quyền hết cho chi nhánh. Nếu các bộ phận làm việc ăn ý , hỗ trợ lẫn nhau thì sẽ đạt được mục tiêu em nói.
3. Tài liệu cụ thể em thử tìm hiểu thêm trên Google xem sao.

1. Cán bộ tác nghiệp tín dụng sẽ làm HTTD/KSTD: soạn thảo, công chứng, giao dịch bảo đảm, nhập kho, mở hạn mức...
2. Em xem các vụ tham ô, tham nhũng giờ chủ yếu giao quyền hết cho chi nhánh. Nếu các bộ phận làm việc ăn ý , hỗ trợ lẫn nhau thì sẽ đạt được mục tiêu em nói.
3. Tài liệu cụ thể em thử tìm hiểu thêm trên Google xem sao.

Em cám ơn anh đã chia sẻ và giải đáp :)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,080
Tổng số thành viên
351,407
Thành viên mới nhất
Jettwings
Back