Lữa để cháy với nghề.

Mèo to xác

Verified Banker
Chào các anh chị, bạn bè trên diễn đàn. Em là một sinh viên năm cuối, hiện đang thực tập tiềm năng tại một ngân hàng Top 4.
Thực sự nghề này như chọn em vậy. Lúc đầu em theo đuổi IT, nhưng số phận chuyển qua ngành mình, theo học 4 năm, gom góp đc nhiều thành tích khá nỗi bật nên nhanh chóng đc lọt vào khóa đào tạo thực tập sinh tiềm năng của vài ngân hàng lớn.
Trước khi em quyết tâm thích nghi và theo đuổi nghề của một chuyên viên quan hệ khách hàng, em đã định hình trước những khó khăn mà các anh chị trong ngành đang đối mặt trong mấy đợt kiến tập ở vài đơn vị ngân hàng. Về doanh số, về áp lực rủi ro, nguy cơ đền bù, và nhiều việc khác cũng rất nhiêu khê, cứ như là vắt kiệt sức và vượt qua giới hạn vậy.
Nhưng bây giờ em chính thức tham gia TTSTN thực sự, như 1 nhân viên học việc. Mặc dù chỉ tiêu em đã hoàn thành gần đủ, dù đã quá quen nhưng em vẫn vô cùng sợ những lúc khách hàng từ chối, áp lực về tìm kiếm và rủi ro của công việc. Thậm chí có lúc em nghĩ về chính bản thân mình, "cái nghề gì mà gặp ai cũng phải tay bắt mặt mừng dù đang mệt mõi và buồn bả đi nữa, giả tạo quá đi ! ! " . Bên cạnh đó là ước mơ, người ta bảo, làm việc mình thích và đam mê mới vẽ nên một cuộc sống hạnh phúc đc. Em am hiểu về một ngành khác, thích nó, nhưng ko chắc cơ hội thành công, và mạo hiểm nên vẫn gắng gượng tìm một chân ổn định trong ngành. Dù chỉ tiêu TTSTN ko cao, em là một trong số ko nhiều những bạn cố cày đc nhưng sao em không thấy vui và hạnh phúc.
Lần đầu tiên em đăng tâm sự ở Ub, mong được các anh chị chia sẽ. Quá sợ ngành nhưng chẳng thể rời đi. :( Các anh chị có thấy hạnh phúc không?

Mình cũng gần gần như bạn nè. Học kế toán DN nhưng thật tình cờ và bất ngờ, do bà chị họ giới thiệu nên cũng đang thực tập ở phòng KDNH của ngân hàng.
Mới được một thời gian ngắn thôi, hầu như là chưa đc làm gì, chỉ học quy trình. Cũng rất thú vị và muốn gắn bó lâu dài, nhưng hơi khó khăn một chút vì nó chả liên quan gì đến ngành học của mình, mọi thứ đều phải tìm hiểu từ đầu, đến các thuật ngữ nhiều khi cũng phải seach gg và hỏi thêm các anh chị thì mới hiểu được. Môi trường ở đấy cũng rất tốt, toàn các anh chị trẻ nên cũng dễ hòa nhập.

Chỉ là chút tâm sự của mình, chúc bạn có lựa chọn tốt nhất cho bản thân. Mình cũng chả biết khuyên bạn cái gì, vì mình cũng chỉ mới chân ướt chân ráo 1 tuần đi thực tập thôi :(((

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,231
Thành viên mới nhất
Qh88black
Back
Bên trên