[khúc mắc trong lòng] có nên nhận tiền của khách hàng????

cvbbnm

Verified Banker
Mình nói ở đây là trường hợp hỗ trợ làm hồ sơ vay cho khách hàng đúng quy trình quy định, khách hàng được việc, hài lòng nên cho tiền gọi là cảm ơn không phải những hồ sơ xấu rồi bùa vẽ deal % với khách hàng nhé. Ít thì 300-500k, đại đa số vào khoảng 1-3tr, một số hồ sơ khác thì 5tr-10tr. Mình làm bank cũng gần 2 năm rồi, từ lúc vào làm đến giờ cái khúc mắc này cứ âm ỉ trong lòng, ban đầu mình dứt khoát từ chối, lí do nói với khách hàng là: tụi em hỗ trợ khách hàng thôi anh chị, anh chị có lòng thì mời tụi em đi ăn bữa cơm hay giới thiệu bạn bè người quen vay vốn bên em tiếp là em vui lắm rồi. Sau đó vài lần mình cũng gợn lòng suy nghĩ thấy tiếc tiếc, lương bank bây giờ tính các kiểu cũng tầm 10tr hơn, trừ chi phí điện thoại, xăng xe tiếp khách thì chẳng còn bao nhiêu, 1 khách cho 2tr, 3tr coi như 1/3 tháng lương đi làm cực khổ rồi. khoảng thời gian sau đómình lại nhận tiền khách hàng, không nhiều và cũng không có gì mờ ám sai trái, khách hàng giải ngân xong họ được việc thì cho để bồi dưỡng, mình cũng nhận và cám ơn anh chị. Tuy nhiên được một thời gia mình lại thấy áy náy, thấy nhận như vậy sơ lòng tham trỗi dậy, nhận ít sẽ có nhận nhiều, rồi những hồ sơ khách hàng không cho tiền thì liệu mình có hết lòng hỗ trợ sau này cho họ như những khách hàng có cho tiền không, nhận nhiều quen tay rồi có dẫn đến làm hồ sơ xấu để deal với khách hàng nhận % hay không. Thế là mình lại trải qua 1 khoảng thời gian nhất mực từ chối nhận tiền. Rồi tiếp theo 1 thời gian mình lại tiếc rẻ khi bỏ qua nhiều khoản khách hàng cám ơn, nghĩ đến đem về đưa cho mẹ phụ thêm 1 tháng vài trăm ngàn, 1-2 triệu thì mẹ vui lòng thé nào khi mẹ cũng chỉ làm giáo viên, lương tháng dạy còng người chỉ 5-6 triệu, nghĩ thế nào lại nhận tiền. Cứ zậy cái vòng lần quẩn của mình gần 2 năm làm bank chưa dứt ra được, các anh chị tiền bối có thể cho 1 lời khuyên chân thành giúp mình không. cám ơn mọi người đã đọc

Minh định: Trong cuộc đời chúng ta cần kiên định và dứt khoác con đường mình đã chọn. Nếu em chọn việc không nhận tiền khách rồi thì không lăn tăn vào việc đó nữa. Việc ai có nhận, hay khách chào giá nhiều thì cũng mặc xác. THÀNH CÔNG CỦA CHÚNG TA LÀ CÓ GIẤC NGỦ NGON.

Nếu để tăng thêm thu nhập cho chính mình thì tùy đơn vị tính KPI, mình có thể chạy để được hưởng phần đó. Còn nếu em có gan thì làm đáo hạn ngân hàng với lãi suất vừa phải cho khách.

Ngoài ra, tăng thu nhập thêm như Bán BHNT chẳng hạn, làm môi giới bất động sản cho khách, kinh doanh thêm mặt hàng gì đó.... Những nguồn thu thứ 2 thứ 3 này là hoàn toàn danh chính ngôn thuận.

đây cũng là việc liên quan tới đạo đức nghề nghiệp.Nếu mình làm tận tâm hồ sơ đó, khách hàng thấy mình nhiệt tình thì gửi ít tiền để cảm ơn thôi, bạn đừng quá đặt nặng vấn đề.Còn nếu khi bạn cũng làm tận tình, hồ sơ tốt thì khi làm xong khách hàng ko gửi tiền thì cũng ko được trách họ này nọ.Ít ra khi ko nhận được tiền thì bạn cũng đã có thêm ít kinh nghiệm trong việc xử lý hồ sơ, biết thêm nhiều cái phát sinh trong hồ sơ đó.Đừng vì ít tiền mà mất chữ tín ! Khi đó sẽ ko có hồ sơ để làm nữa đâu.Đây là ý kiến cá nhân của mình, bạn có thể tham khảo thôi

Thật ra trong bạn đã biết câu trả lời. Cái nào đúng, cái nào sai. Chỉ còn thiếu kiên định và dứt khoát như anh Vô Gian Đạo nói ở trên thôi. Mình nghĩ nuôi nhân lương thiện và chân thành về sau chắc chắn sẽ được đền đáp. Bạn phải mạnh mẽ lên đừng để lòng tham trổi dậy nó sẽ khiến bạn có hàng trăm ngàn lý do để biện minh và từ từ dẫn dắt bạn vào bóng tối mà bản thân bạn ko hay. 1 2tr đối với bạn là cứu cánh, nhưng cũng đừng quên khách hàng đi vay là khi ngta gặp khó khăn ở mặt nào đó. Có khi 1 2 tr đó là tiền ăn cả tháng của cả gia đình ngta ko chừng. Mình cảm nhận bạn là con người tốt, chúc bạn sẽ thành công hơn trên con đường bạn đã chọn.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,468
Thành viên mới nhất
go88wiki
Back
Bên trên