Kế toán, kiểm toán, ngân hàng, thuế hay bảo hiểm?

Chào các bạn,
Mình là sinh viên vừa mới tốt nghiệp trường tư tại TP. HCM với xếp loại tốt nghiệp - Giỏi. Ngày xưa, mình có mơ ước trở thành nhân viên trong ngân hàng nên quyết tâm thi cho bằng được ngành tài chính ngân hàng ở trường công lập. Thế nhưng, may mắn không mỉm cười với mình, mình thi trượt rồi gắn bó với ngành kế toán tại trường tư. Hiện giờ mình có cơ hội làm cho bên mảng bảo hiểm.
Mình thấy yêu thích công việc là một chuyện, nhưng liệu công việc đó có đủ làm mình sống thoải mái với nó (thông qua lương) hay không để mình gắn bó lâu dài là một chuyện...

- Mình học KẾ TOÁN - Mình mong muốn có công việc ổn định rồi phấn đấu lên các vị trí cao hơn như kế toán trưởng, hay giám đốc tài chính... Thế nhưng mình gửi hồ sơ nhưng chưa có công ty nào gọi phỏng vấn (khoảng 1 tháng rồi) dù hồ sơ của mình được thầy khen.

- KIỂM TOÁN thì đi nhiều quá, mình là con gái nên cũng ngại đi lại.

- NGÂN HÀNG là ước mơ hồi bé của mình, ấy vậy mà mình nghe nói chỉ tiêu là sợ, lại không ổn định.

- THUẾ mình cũng từng rất thích, nhưng chuyện tiền lương của nó làm mình thấy khó mà tự nuôi mình huống gì lo cho ba mẹ. Mà mình đọc nhiều chia sẻ bảo rằng THUẾ không sống nhờ lương là nhờ khoản khác. Nhưng thầy mình khẳng định: Làm thuế muốn lâu dài thì phải sống trung thực, chấp nhận đồng lương ít ỏi mà có tiếng thôi.

- BẢO HIỂM mình sắp đi làm, mà lại chuyện tiền lương, lương cứng của nó thấp hơn mức chi phí hằng tháng của mình, vậy làm sao mình gắn bó với nó nếu những tháng không lấy được hợp đồng.

Nhiều vấn đề quá, mình kể lể dài dòng không biết có anh chị em nào sẵn sàng tư vấn giúp mình không. Mình cảm ơn vì đã bỏ thời gian xem. :)

Cái này mình cũng nghe 2 chiều ý kiến. Có người thì nói COCC lót tiền rồi vô, vô rồi làm vua. Có người thì nói thi thố đàng hoàng, giỏi thực sự mới vào được. Hem biết sao, chắc là có 2 loại như vậy.
Anh trả lời luôn nhe...nếu có lo thì phải lo từ Hà Nội...hi hi cũng bộn tiền à....

Thật ra thì ko trách gì bạn cả, bởi vì bạn chỉ vừa mới ra trường. Thật sự mà nói thì khi còn đi học thì suy nghĩ con người ta luôn màu hồng, luôn thấy mọi thứ dễ dàng nên bạn như vậy cũng ko phải là ngoại lệ.
Tuy nhiên, như mình có nói ở trên. Điều 1 sinh viên mới ra trường cần phải như vậy thì sau này bạn mới có thể thành công được.
Mình kết bạn rồi đó!!!

Sự thật mất lòng mà thật lòng thì lại mất hết. :D

Cũng có lúc đúng, cũng có lúc sai...

Nhưng mình thấy bạn và mình có rất nhiều điểm tương đồng trong suy nghĩ đó chứ...hi hi

Giờ bạn đang làm ở đâu? chắc cũng kinh nghiệm đầy mình nhỉ?

Trước đây thì mình làm ở HCM nhưng giờ thì đang công tác dưới Bình Dương, nếu cảm thấy có năng lực thì mình sẽ quay lại HCM, còn không thì ở BD cho cuộc sống nhẹ nhàng hơn cũng được. :D
Chắc @kenfntnkg đang ở HCM phải ko? Nếu có dịp mình gặp cafe cho vui.

• Like
Reactions: A13
Trước đây thì mình làm ở HCM nhưng giờ thì đang công tác dưới Bình Dương, nếu cảm thấy có năng lực thì mình sẽ quay lại HCM, còn không thì ở BD cho cuộc sống nhẹ nhàng hơn cũng được. :D
Chắc @kenfntnkg đang ở HCM phải ko? Nếu có dịp mình gặp cafe cho vui.

Không, mình công tác ở Kiên Giang thôi.

Trên Sài Gòn mình cũng có nhiều bạn, nhưng do hoàn cảnh gia đình nên cũng ít lên đó chơi, tụi nó kêu suốt ngày suốt đêm

U chắc tên là Trường rồi! Ở UB mình cũng quen với Thao bên EIB

Không, mình công tác ở Kiên Giang thôi.

Trên Sài Gòn mình cũng có nhiều bạn, nhưng do hoàn cảnh gia đình nên cũng ít lên đó chơi, tụi nó kêu suốt ngày suốt đêm

U chắc tên là Trường rồi! Ở UB mình cũng quen với Thao bên EIB
Vậy khi nào có dịp lên SG thì PM mọi người để cafe nói chuyện chia sẽ kinh nghiệm cho vui nha. Nice day!

Cái này mình cũng nghe 2 chiều ý kiến. Có người thì nói COCC lót tiền rồi vô, vô rồi làm vua. Có người thì nói thi thố đàng hoàng, giỏi thực sự mới vào được. Hem biết sao, chắc là có 2 loại như vậy.
nhưng dù sao thì nếu có cơ hội mình vẫn muốn dốc hết sức đi thi.Vừa rồi mới nghe 1 tin buồn là năm nay cả nước giảm biên chế nên ko có thi.chán quá!:(

Anh trả lời luôn nhe...nếu có lo thì phải lo từ Hà Nội...hi hi cũng bộn tiền à....
anh ơi.e phiền a tý.khi nào a hỏi vợ a thử xem năm nay có tổ chức thi tuyển công chức thuế ko nha a.e hóng từ trước h mà nghe 1 số người nói (ko chắc chắn) là năm nay ko thi.e cảm ơn a nhiều!

• Like
Reactions: A13
anh ơi.e phiền a tý.khi nào a hỏi vợ a thử xem năm nay có tổ chức thi tuyển công chức thuế ko nha a.e hóng từ trước h mà nghe 1 số người nói (ko chắc chắn) là năm nay ko thi.e cảm ơn a nhiều!

Ừm...có khi 1 năm nó thi 1 lần, có khi 2 3 năm...hồi trước là 3 năm mới thi 1 lần. Năm rồi hình như là có thi và xét tuyển rồi đó em!!!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,223
Thành viên mới nhất
Suga Sean Merch
Back
Bên trên