Kế toán, kiểm toán, ngân hàng, thuế hay bảo hiểm?

Chào các bạn,
Mình là sinh viên vừa mới tốt nghiệp trường tư tại TP. HCM với xếp loại tốt nghiệp - Giỏi. Ngày xưa, mình có mơ ước trở thành nhân viên trong ngân hàng nên quyết tâm thi cho bằng được ngành tài chính ngân hàng ở trường công lập. Thế nhưng, may mắn không mỉm cười với mình, mình thi trượt rồi gắn bó với ngành kế toán tại trường tư. Hiện giờ mình có cơ hội làm cho bên mảng bảo hiểm.
Mình thấy yêu thích công việc là một chuyện, nhưng liệu công việc đó có đủ làm mình sống thoải mái với nó (thông qua lương) hay không để mình gắn bó lâu dài là một chuyện...

- Mình học KẾ TOÁN - Mình mong muốn có công việc ổn định rồi phấn đấu lên các vị trí cao hơn như kế toán trưởng, hay giám đốc tài chính... Thế nhưng mình gửi hồ sơ nhưng chưa có công ty nào gọi phỏng vấn (khoảng 1 tháng rồi) dù hồ sơ của mình được thầy khen.

- KIỂM TOÁN thì đi nhiều quá, mình là con gái nên cũng ngại đi lại.

- NGÂN HÀNG là ước mơ hồi bé của mình, ấy vậy mà mình nghe nói chỉ tiêu là sợ, lại không ổn định.

- THUẾ mình cũng từng rất thích, nhưng chuyện tiền lương của nó làm mình thấy khó mà tự nuôi mình huống gì lo cho ba mẹ. Mà mình đọc nhiều chia sẻ bảo rằng THUẾ không sống nhờ lương là nhờ khoản khác. Nhưng thầy mình khẳng định: Làm thuế muốn lâu dài thì phải sống trung thực, chấp nhận đồng lương ít ỏi mà có tiếng thôi.

- BẢO HIỂM mình sắp đi làm, mà lại chuyện tiền lương, lương cứng của nó thấp hơn mức chi phí hằng tháng của mình, vậy làm sao mình gắn bó với nó nếu những tháng không lấy được hợp đồng.

Nhiều vấn đề quá, mình kể lể dài dòng không biết có anh chị em nào sẵn sàng tư vấn giúp mình không. Mình cảm ơn vì đã bỏ thời gian xem. :)

mình trêu bạn thôi,thực ra đứng trc ngưỡng cửa cuộc đời ai cũng có nhiều lựa chọn băn khoăn như thế cả,nhưng để bây giờ mà phân tích ra cái nào ngon nhất trong số những cái bạn kể ra thiệt là khó lắm mà :(
Hihi, thiệt ra thì lúc nào ý kiến cũng có 2 chiều (tốt và xấu). Làm ở chỗ này được mặt này nhưng mất mặt khác, mình hiểu nhưng vẫn muốn tham khảo thêm. Hehe. Bạn nói trêu mình nhưng mình thấy bạn nói đúng mà, quá chính xác luôn, đợi sau này đủ điều kiện mình cũng muốn tự làm chủ :D

Nếu muốn lương cao, làm giàu thì bạn phải chấp nhận có chỉ tiêu, làm nhiều thì lương nhiều. Còn nếu ko muốn vất vả thì phải chấp nhận thu nhập thấp một tý. Mình nghĩ bạn nên sn là làm j thì bạn sẽ học hỏi được nhiều và giả sử như sau này, bạn ko làm công việc này nữa (vì một lí do j đó) bạn vẫn có thể làm được một việc khác. Dù sao bạn vẫn còn hơn nhiều người là còn có thể được lựa chọn 1 trong các nghề đó, có người cứ loay hoay đi tìm 1công việc cũng ko đc.
Theo ý kiến cá nhân, mình thích thuế.
Have fun ^^

Hi em...cho anh hỏi được rõ là em qua Bảo hiểm là làm gì vậy? ở đâu và công ty nào được không?

Anh sẽ tư vấn kỷ cho em...mà em ở Sài Gòn hả?

Mình không biết nữa, nghe nói tùy đợt có khi 2 năm 1 lần, có khi nó cần tuyển thì sớm hơn.
mình thì thấy thích thuế mà nghe nói thuế lương cũng ko thấp đâu.Mà theo mình biết thì thuế ko có tiêu cực nên còn có hi vọng hơn những ngành khác ^^

Nếu muốn lương cao, làm giàu thì bạn phải chấp nhận có chỉ tiêu, làm nhiều thì lương nhiều. Còn nếu ko muốn vất vả thì phải chấp nhận thu nhập thấp một tý. Mình nghĩ bạn nên sn là làm j thì bạn sẽ học hỏi được nhiều và giả sử như sau này, bạn ko làm công việc này nữa (vì một lí do j đó) bạn vẫn có thể làm được một việc khác. Dù sao bạn vẫn còn hơn nhiều người là còn có thể được lựa chọn 1 trong các nghề đó, có người cứ loay hoay đi tìm 1công việc cũng ko đc.
Theo ý kiến cá nhân, mình thích thuế.
Have fun ^^
Cám ơn ý kiến của bạn nha.

Hi em...cho anh hỏi được rõ là em qua Bảo hiểm là làm gì vậy? ở đâu và công ty nào được không?

Anh sẽ tư vấn kỷ cho em...mà em ở Sài Gòn hả?
Dạ chào anh, em học kế toán. Nhưng có khả năng được làm ở Bảo Việt bên mảng sale ạ. Em ở Sài Gòn.
Cám ơn anh, mà anh đang làm bên bảo hiểm hả?

À, anh 6 năm làm ngân hàng. 2 năm làm bên BHNT thôi, ban đầu là đại lý, sau là Trainer.

Vợ anh thì làm bên Thuế. Nên thấy em phân vân, anh hỏi để chia sẻ đôi chút cùng em.

Mà em làm Bảo Việt Nhân Thọ hay phi Nhân thọ vậy? Em chuyển qua chưa!?

Thuế thì em tính vào bằng cách nào nè?

À, anh 6 năm làm ngân hàng. 2 năm làm bên BHNT thôi, ban đầu là đại lý, sau là Trainer.

Vợ anh thì làm bên Thuế. Nên thấy em phân vân, anh hỏi để chia sẻ đôi chút cùng em.

Mà em làm Bảo Việt Nhân Thọ hay phi Nhân thọ vậy? Em chuyển qua chưa!?

Thuế thì em tính vào bằng cách nào nè?
Dạ, vậy anh có nhiều kinh nghiệm quá.
Em mới ra trường, nếu làm bảo hiểm thì phi nhân thọ anh à. Em thấy lương cứng thấp quá, lỡ tháng nào em tìm ít hợp đồng thì sao trang trải cuộc sống...hihi.
Nếu chọn thuế, em phải thi công chức đã rồi nhờ thầy giúp đỡ (Em làm trợ ý cho thầy dạy ở Đại học - thầy nói nếu em cần, thầy sẽ giúp vì bạn thầy làm bên thuế hơi bị nhiều.Em chỉ nghe vậy chứ không biết sao).
Anh nghĩ sao???

Qua Thuế đi em....Thầy nhờ giúp được thì càng tốt....

Nhưng bên Thuế giờ phải có đợt thi...hên xui may rủi...có khi 2 3 năm mới có 1 đợt, có khi 1 năm 2 đợt.....Mà do Tổng Cục ngoài Hà Nội vào gác thi...nói chung cũng căng, không dễ đậu, dù có gửi gắm.

Còn Sales bên Phi thì dễ làm em nản chí lắm...nếu em chưa có kinh nghiệm lăn lộn chiến trường. Sales không ăn lương cơ bản...mà phải chứng tỏ có hợp đồng nhiều, thì khi đó mình mới có nhiều tiền. Nên nghề này đào thải rất là cao. 100 người mới có 1 người trụ lại.

Nhưng cái gì cũng có giá của nó, Sales thì bất kể thời gian, phục vụ khách hàng trên hết....chưa nói là cố gắng giành giựt khách hàng từ người khác...Nếu em đam mẹ Sales thì nó là máu của em. Còn em không có đam mê...thì dễ nản và khiến cho mình rơi vào trạng thái khủng hoảng.

Trên bàn cân của em, anh ủng hộ Thuế, nhất là Thuế TP.HCM....nơi đó giàu hơn những nơi em nói đến....hi hi hi

Qua Thuế đi em....Thầy nhờ giúp được thì càng tốt....

Nhưng bên Thuế giờ phải có đợt thi...hên xui may rủi...có khi 2 3 năm mới có 1 đợt, có khi 1 năm 2 đợt.....Mà do Tổng Cục ngoài Hà Nội vào gác thi...nói chung cũng căng, không dễ đậu, dù có gửi gắm.

Còn Sales bên Phi thì dễ làm em nản chí lắm...nếu em chưa có kinh nghiệm lăn lộn chiến trường. Sales không ăn lương cơ bản...mà phải chứng tỏ có hợp đồng nhiều, thì khi đó mình mới có nhiều tiền. Nên nghề này đào thải rất là cao. 100 người mới có 1 người trụ lại.

Nhưng cái gì cũng có giá của nó, Sales thì bất kể thời gian, phục vụ khách hàng trên hết....chưa nói là cố gắng giành giựt khách hàng từ người khác...Nếu em đam mẹ Sales thì nó là máu của em. Còn em không có đam mê...thì dễ nản và khiến cho mình rơi vào trạng thái khủng hoảng.

Trên bàn cân của em, anh ủng hộ Thuế, nhất là Thuế TP.HCM....nơi đó giàu hơn những nơi em nói đến....hi hi hi
Em cảm ơn anh đã có nhiều chia sẻ cho em gái.
Em sẽ suy nghĩ lại ạ. Nghe anh nói, em thấy hình như sáng ra. Mà nếu thi vào thuế mà không có người đỡ đầu thì sao anh?

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,225
Thành viên mới nhất
Miss Peaches Me
Back
Bên trên