Hỏi về tình huống bị từ chối trong thanh toán l/c

nhuquynh90

Thành viên
Các bạn ơi trả lời giùm mình nha. Mình sắp thi nên đang cần gấp
Bài tập như sau:
L/C cho phép giao hàng từng phần, cho phép chuyển tải. Chứng từ yêu cầu full 3/3 set of multimodal or Combined of Transport
Lô hàng gồm 10 container đc vận chuyển qua 2 chặng đường khác nhau: Một chặng bằng đường biển và một chặng bằng đường sắt. Khi xuất trình chứng từ NXK bị ngân hàng từ chối thanh toán với lý do chuyển tài phải đc thực hiện trên cùng một phương thức vận chuyển. Vận dụng kiến thức UCP 600 để giải quyết tình huống trên.
Bạn nào biết cho ý kiến giúp mình nha. Thanks nhìu.

Ko ai trả lời giùm mình ak
mình nghĩ là xuất trình đấy là phù hợp chứ nhỉ. vì chuyển tải đc chấp nhận mà
mà chuyển tải thì ko phân biệt cùng hay khác phương thức vận chuyển
mọi người cùng thảo luận đi

Các bạn ơi trả lời giùm mình nha. Mình sắp thi nên đang cần gấp
Bài tập như sau:
L/C cho phép giao hàng từng phần, cho phép chuyển tải. Chứng từ yêu cầu full 3/3 set of multimodal or Combined of Transport
Lô hàng gồm 10 container đc vận chuyển qua 2 chặng đường khác nhau: Một chặng bằng đường biển và một chặng bằng đường sắt. Khi xuất trình chứng từ NXK bị ngân hàng từ chối thanh toán với lý do chuyển tài phải đc thực hiện trên cùng một phương thức vận chuyển. Vận dụng kiến thức UCP 600 để giải quyết tình huống trên.
Bạn nào biết cho ý kiến giúp mình nha. Thanks nhìu.
Vận tải đa phương thức (Multimodal transport) quốc tế hay còn gọi là vận tải liên hợp (Conbined transport) là phương thức vận tải hàng hóa bằng ít nhất hai phương thức vận tải khác nhau trở lên, trên cơ sở một hợp đồng vận tải đa phương thức từ một điểm ở một nước tới một điểm chỉ định ở một nước khác để giao hàng.
Như vậy, ngân hàng từ chối thanh toán bộ chứng từ là sai.

việc từ chối của ngân hàng trên là sai, vì chứng từ vận tải yêu cầu vận đơn vận tải đa phương thức. Mà trong vận tải đa phương thức thì chuyển tải nghĩa là bốc hàng từ phương tiện vần tải này sang 1 phương tiện vận tải khác có thể cùng hoặc khác phương thức.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,088
Tổng số thành viên
351,533
Thành viên mới nhất
dongthunggo
Back
Bên trên