Hỏi về so sánh cầm cố với tài sản đảm bảo của bên thứ 3 và cầm cố tài sản của bên bảo lãnh

thuyphuongaof

Thành viên tích cực
Các anh chị thân,Các anh chị có thể so sanh giúp em sự giống và khác nhau của cầm cố thế chấp bằng tài sản của bên thứ 3 và cầm cố, thế chấp của bên bảo lãnh được không ạ?:-*

---------- Post added 07-03-2012 at 08:23 PM ----------

hihi, thêm một câu nữa ạ. So sánh cầm cố và thế chấp.

---------- Post added 07-03-2012 at 08:40 PM ----------

Và trong trường hợp trên phân biệt nghĩa vụ của bên thứ 3 và nghĩa vụ của bên bảo lãnh

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
cầm cố thế chấp bằng tài sản của bên bảo lãnh à. nghe lạ nhỉ

hihi, thầy có nói và bắt về so sánh ạ. Thầy chỉ nói một bên thế chấp bằng tài sản bên bảo lãnh thì phải có hợp đồng

:) bên bảo lãnh hình như phải có giấy ủy quyền cho NH thì phải.mình cũng ko rõ ko chắc lém bạn

Mình đã học môn tín dụng ngân hàng rùi.
Theo hiểu biết của mình thì: Cầm cố chủ yếu dùng cho những Động sản (là những tài sản có thể di chuyển được), người cầm cố phải chuyển giao quyền sở hữu và quyền sử dụng cho bên nhận cầm cố. Còn Thế chấp chủ yếu thế chấp tài sản là Bất động sản (nhà cửa, đất đai...), bên thể chấp chỉ chuyển giao quyền sở hữu cho bên nhận thế chấp.

Cái này mới là một điểm so sánh nhỏ chị à. Một điểm khác nữa là cầm cố thì người đem cầm cố sẽ giao tài sản của mình cho bên nhận cầm cố để đảm bảo thực hiện nghĩa vụ dân sự. Còn thế chấp thì bên thế chấp sẽ dùng tài sản của mình để đảm bảo thực hiện nghĩa vụ dân sự đối với bên nhận thế chấp và không có sự chuyển giiao tài sản đó cho bên nhận thế chấp.
Thứ hai nữa là trong trường hợp thế chấp thì trách nhiệm quản lý thuộc về bên thế chấp. còn cầm cố do tài sản đã được chuyển giao nên bên nhận cầm cố phải có trách nhiệm quản lý và baỏ quản tài sản. :)

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,081
Tổng số thành viên
351,412
Thành viên mới nhất
qabootfive88
Back
Bên trên