Hỏi về nhận tài sản đảm bảo là hàng hóa

dangleminh

Verified Banker
Các bạn cho mình hỏi về trường hợp nhận TSĐB là hàng hóa với.
Đợt trước đi phỏng vấn SHB, mình có nhận được 2 câu hỏi thế này, về nhà suy nghĩ và hỏi nhiều người vẫn chưa tìm được câu trả lời hợp lý.
1) TSĐB là 1 quặng sắt, nặng 100 tấn, sắt loại 1. Làm sao để kiểm tra được quặng sắt đó có đúng khối lượng và chất lượng như ghi trên giấy tờ hay không?
2) TSĐB là 1000 bao cafe, cafe loại 1, mỗi bao nặng 50kg. Làm sao để kiểm tra có đầy đủ số lượng cafe, và chất lượng cafe trong các bao là chuẩn hết như ghi trên giấy tờ?
Các bạn trả lời giúp mình với. Mình nói rằng căn cứ vào hợp đồng mua bán, giấy đăng kiểm chất lượng, giá cả thực tế thị trường ... để làm biên bản định giá là được, nhưng câu trả lời không được chấp nhận,

Bạn chưa hiểu câu hỏi của NTD.
NTD hỏi làm sao để xác định được số lượng và chất lượng mà (xem cục quặng kia có toàn là sắt không, hay bên trong là đá, xem mấy bao cafe kia có bao nào ngta thay bằng bao trấu không :D )

câu trả lời là: kiểm tra bằng niềm tin:))))

Cả 2 trường hợp đó ngoài căn cứ vào hợp đồng, hóa đơn, kiểm định...thì những hàng hóa đặc biệt luôn có những tổ chức định giá chuyên biệt (VD quặng sắt, gỗ quý...) do vậy cần phải thuê bên thứ 3 định giá, bản thân mình ko thể hiểu hết được về tất cả mọi thứ để định giá hàng hóa đặc thù như vậy.

Còn nếu không muốn thuê bên thứ 3 thì với trường hợp quặng sắt kia thì chọn 1 mẫu quặng sắt khác để so sánh, hoặc dò hỏi khéo các công nhân sản xuất (họ sẽ không có động cơ nói dối). Trường hợp bao cafe kia thì chả có ai đi mở hết 1000 bao cafe ra để kiểm tra cả, chọn mẫu ngẫu nhiên thôi.

Mỗi 1 cách sẽ có những sai số nhất định, nên bên ngân hàng sẽ luôn còn 1 công cụ nữa đảm bảo an toàn đó là tỷ lệ cấp tín dụng trên giá trị TSBĐ. Với hàng tồn kho, mà nhất là loại đặc thù như thế này thì thường các ngân hàng sẽ chỉ cấp tín dụng tối đa 50% giá trị lô hàng, còn thấy vẫn rủi ro nữa thì có thể trình giảm đi nhé.

NTD hỏi làm sao để xác định được số lượng và chất lượng mà (xem cục quặng kia có toàn là sắt không, hay bên trong là đá, xem mấy bao cafe kia có bao nào ngta thay bằng bao trấu không :D )
1) sắt với đá còn dễ nhìn ra, ví dụ sắt có lẫn nhôm, thiếc, mangan ... mới khó kìa, khối lượng cũng làm sao để cân o_O
2) nó trộn trấu vào giữa bao cafe thì sao, đổ hết cả 1000 bao ra kiểm tra rồi đóng gói lại từ đầu thì oải quá :(

Ko biết người ta đã im rồi, chờ cao kiến. Vẫn có người...nguy hiểm. NTD thực ra ko có đap án nào tốt hơn 3 bạn nêu ơ trên dâu.

Ko biết người ta đã im rồi, chờ cao kiến. Vẫn có người...nguy hiểm. NTD thực ra ko có đap án nào tốt hơn 3 bạn nêu ơ trên dâu.
Bạn đọc lại xem ai mới là người nguy hiểm. Mình biết là chủ topic đang không có cách giải quyết, nhưng bạn ấy còn đang hiểu sai về câu hỏi của NTD thì giải quyết được cái vấn đề gì.
Thân!

Bạn đọc lại xem ai mới là người nguy hiểm. Mình biết là chủ topic đang không có cách giải quyết, nhưng bạn ấy còn đang hiểu sai về câu hỏi của NTD thì giải quyết được cái vấn đề gì.
Thân!
Câu trả lời của Topic: "Mình nói rằng căn cứ vào hợp đồng mua bán, giấy đăng kiểm chất lượng, giá cả thực tế thị trường ... để làm biên bản định giá là được, nhưng câu trả lời không được chấp nhận". Vậy tôi hỏi bạn làm thế nào mà bạn xác định được hàm lượng sắt trong quặng? Chưa trả lời được thì không nên nói người khác không hiểu câu hỏi? đấy mới là...nguy hiểm.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,080
Tổng số thành viên
351,381
Thành viên mới nhất
12betno1vip
Back
Bên trên