Hỏi về hủy LC

ptk5000

Thành viên mới
Công ty em đã phát hành LC ở ngân hàng Vietinbank cho bên thụ hưởng ở HSBC Hong Kong, hiện tại bên bán nói là không muốn sử dụng hình thức thanh toán LC nữa chuyển sang T/T vì vậy em cần phải hủy bỏ LC, bên bán đồng í là viết cái cái cancellation thì họ sẽ kí đóng dấu luôn rồi fax qua.
Mọi người cho em hỏi phải viết trong CANCELLATION OF LETTER OF CREDIT những vấn đề gì? ai có mẫu của cái này không cũng cho em xin luôn em đang cần mọi người giúp gấp vì sếp la lên la xuống em rồi huhu
Em cảm ơn mọi người nhiều lắm ah.

Cái đề nghị hủy LC thì theo mẫu từng Ngân hàng, nó cũng rưa rứa cái đề nghị sửa LC, bạn hỏi bên Vietinbank thế nào chả có.

cảm ơn bạn mình hỏi rồi bên họ nói là 2 bên tự viết rồi thỏa thuận với nhau mà chả có mẫu gì cả mình tự viết thế này bạn xem ok ko?
CANCELLATION OF LETTER OF CREDIT

Date: 16/12/2013

Between:

HEZHONG INTERNATIONAL ELECTRONIC LIMITED
Address: 1012 ROOM , SHANGYOU BUILDING, SHANG YOU SONG , LONG HUA STREET, BAOAN, SHENZHEN, CHINA
Hereinafter called BENIFICIARY

NEW SPACE TRADING AND CONSTRUCTION CO.,LTD.
Address: NO 276 NGUYEN VAN CU STREET, BO DE WARD, LONG BIEN DISTRICT, HA NOI CITY, VIETNAM
Hereinafter called the APPLICANT

We agreed to cancel letter of credit according to documentary credit number 127101300208, Amount : USD 5335, date of issue : 11/12/2013
Sender bank : ICBVVNVX
VIETNAM JONT STOCK COMMERCIAL BANK (HEAD OFFICE ) HANOI
Sent to : HSBCHKHHHKH
HONGKONG AND SHANGHAI BANKING CORPO (ALL HK OFFICES AND HEAD OFFICE) HONG KONG
with immediate effect.
The reason is : The benificiary does not want use payment by LC.

FOR THE BENIFICIARY FOR THE APPLICANT

Cái này mình nghĩ chưa phải là đề nghị hủy LC, chỉ đơn giản là đồng ý hủy LC giữa 2 bên thôi. Mình nghĩ để chặt chẽ thì 2 bên nên ký 1 phụ lục hợp đồng thay đổi điều khoản thanh toán (về sau thanh toán bằng phương thức khác ngân hàng cũng sẽ đòi cái này nên ký luôn bây giờ để về sau đỡ phải ký lại) rồi gửi kèm phụ lục đấy với đề nghị hủy LC đến ngân hàng phát hành. Chả hiểu sao mình không attach được file nên chả biết gửi cái mẫu cho bạn như nào cả :( Mật thư cho mình cái mail rồi mình gửi mẫu cho vậy nhá.

bên mình chẳng cần đơn xin hủy LC mà chỉ cần điền vào form "đơn xin sửa đổi LC-Application for LC amendment" dùng khi muốn amend LC và trong đơn này viết vào phần others: cancel LC due to....

Công ty em đã phát hành LC ở ngân hàng Vietinbank cho bên thụ hưởng ở HSBC Hong Kong, hiện tại bên bán nói là không muốn sử dụng hình thức thanh toán LC nữa chuyển sang T/T vì vậy em cần phải hủy bỏ LC, bên bán đồng í là viết cái cái cancellation thì họ sẽ kí đóng dấu luôn rồi fax qua.
Mọi người cho em hỏi phải viết trong CANCELLATION OF LETTER OF CREDIT những vấn đề gì? ai có mẫu của cái này không cũng cho em xin luôn em đang cần mọi người giúp gấp vì sếp la lên la xuống em rồi huhu
Em cảm ơn mọi người nhiều lắm ah.

Cách nhanh nhất và ít tốn kém nhất chính là nói bên người bán đề nghị HSBC Hongkong đi điện hủy L/C về cho Vietinbank - tức là người bán viết đề nghị gởi HSBC hủy theo mẫu đề nghị hủy L/c của HSBC.Khi Vietinbank nhận được điện cancel L/C thì L/C đương nhiên hủy.

Còn nếu bên bạn và bên bán ký phụ lục hợp đồng hủy L/C - rồi sau đó bạn cầm cái phụ lục đó + giấy đề nghị đề nghị Vietinbank hủy L/C thì sẽ rất lâu. Vì L/C chỉ được phép hủy hay sửa đổi khi có sự đồng ý của bên bán nên quy trình lúc này sẽ là:
B1: công ty bạn xuất trình phụ lục + giấy đề nghị hủy L/C cho Vietinbank
B2: Vietinbank đi điện hủy L/C sang HSBC Hongkong
B3: HSBC Hongkong thông báo về việc hủy L/C cho người bán và hỏi người bán có đồng ý không?
b4: nếu người bán đồng ý thì HSBC sẽ đi điện trả lời đồng ý, khi đó L/C mới chính thức được hủy. Còn nếu buồn buồn bên người bán không trả lời thì coi như L/C vẫn giữ nguyên hiệu lực cho đến ngày hết hạn L/C
Và tất nhiên việc đi điện lòng vòng sẽ làm cho cả hay bên mua- bán đều mất phí ngân hàng.

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,222
Thành viên mới nhất
milfnutlife
Back
Bên trên