Hỏi về cách xây dựng hệ thống kiểm soát nội bộ cho TCTD theo Thông tư 44/2011/TT-NHNN

dilinh

Thành viên mới
Hi! Tất cả ace trên diễn đàn
Vừa qua đơn vị của mình nhận được công văn của NHNN cấp tỉnh yêu cầu đơn vị phải xây dựng hệ thống kiểm soát nội bộ và kiểm toán nội bộ theo Thông tư 44/2011/TT-NHNN, hiện nay quy mô và nhân sự của đơn vị mình còn rất nhỏ, tôi không biết phải xây dựng hệ thống KSNB và KTNB theo hướng nào. Rất mong ace giúp đỡ và hướng dẫn cách thức như thế nào cho phù hợp. Thanks!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
bạn ơi, mình muốn tham khảo về vấn đề này chút: công ty đã có ban kiểm soát nội bộ, nếu xây dựng thêm bộ phận kiểm toán nội bộ dư thùa ko? có mang lại hiệu quả ko?

Các bạn thử tham gia các buổi hội thảo này thử xem:
Triển khai thông tư 44/2011/TT-NHNN của Ngân hàng nhà nước về Kiểm soát nội bộ như thế nào?

Sáng ngày 20/03/2014, Viện FMIT tổ chức thành công hội thảo “Quản lý rủi ro và xây dựng hệ thống kiểm soát nội bộ theo chuẩn quốc tế COSO®” tại TP. HCM dành cho ngành Tài chính, Ngân hàng. Nội dung chương trình đề cập đến việc xây dựng hệ thống kiểm soát nội bộ và vai trò của kiểm toán nội bộ theo tinh thần của thông tư 44/2011/TT-NHNN của ngân hàng Nhà nước.

Tham dự hội thảo có Tổng Giám đốc, Giám đốc và Quản lý cấp cao, Giám đốc khối quản trị rủi ro, Kiểm toán nội bộ tại các công ty Tài chính và Ngân hàng: Sacombank, HDBank, Ngân hàng TMCP Quốc Dân, Ngân hàng Đầu Tư và Phát triển Campuchia, Công ty Đầu tư Tài chính Nhà Nước, Ngân hàng Kiến Long, Ngân hàng Việt Á, Chứng khoán Rồng Việt, Công ty QLN và KTTS Ngân hàng Sài Gòn Thương Tín, Công ty cho Thuê tài chính NH TMCP Ngoại Thương Việt Nam, …

Chương trình cung cấp cách tiếp cận để xây dựng hệ thống kiểm soát nội bộ cho phù hợp với thông tư 44 theo quy định ngân hàng Nhà nước, đồng thời giới thiệu các phương pháp quản trị rủi ro và xây dựng hệ thống kiểm soát nội bộ theo tiêu chuẩn quốc tế COSO. Đây là chương trình đào tạo độc quyền tại FMIT phối hợp với Học Viện Kiểm Soát Nội Bộ Hoa Kỳ triển khai tại Việt Nam.

Ngoài việc tham gia hội thảo, đã có nhiều tổ chức phối hợp với FMIT triển khai khóa học và nâng cao năng lực chuyên môn của đội ngũ nhân sự về kiểm soát nội bộ như: Ngân hàng VIB, Ngân hàng Vietcombank, Ngân hàng Việt Nam Thịnh Vượng VP Bank, Ngân hàng SCB, Ngân hàng An Bình, Ngân hàng Kiên Long, …

Tham gia khóa học tại FMIT, công ty sẽ được cung cấp các phương pháp xây dựng hệ thống kiểm soát nội bộ theo chuẩn mực quốc tế, cách thức triển khai hệ thống kiểm soát nội bộ thực tế, nhìn được các điểm yếu và rủi ro hiện tại của hệ thống, và nâng cao năng lực đánh giá của đội ngũ kiểm toán nội bộ.

mình cũng đang công tác tại QTD, quy mô cũng khá lớn, mình đang làm KTNB. cũng đang xây dựng hệ thống KSNB và KTNB. nếu bạn cần thì cho mình email mình gửi các bản tham khảo qua cho bạn

Chào bạn. Bạn có còn tài liệu KSNB & KTNB cho mình xin để tham khảo với nhé, mình rất cần tài liệu này. Cảm ơn bạn !

mình cũng đang công tác tại QTD, quy mô cũng khá lớn, mình đang làm KTNB. cũng đang xây dựng hệ thống KSNB và KTNB. nếu bạn cần thì cho mình email mình gửi các bản tham khảo qua cho bạn
bạn ơi, bạn có thể gửi giúp mình các bản tham khảo về xây dựng hệ thống KSNB cho QTD được không bạn. Mình đang rất cần về vấn đề này. Email của mình: chínhdai.312@gmail.com
Thank bạn !!

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,222
Thành viên mới nhất
milfnutlife
Back