Hỏi kinh nghiệm đặt câu hỏi thẩm định KHDN

Bửu Tài

Verified Banker
Mai em theo sếp đi thẩm định doanh nghiệp rồi ạ. Em muốn hỏi các bác trên đây có thể chia sẻ kinh nghiệm,các vấn đề đặt ra cho khách hangf, hay các kỉ niệm khó đỡ khi thẩm định khách hàng cả cá nhân hay doanh nghiệp của các bác ở đây để cùng học hỏi được không ạ? :D

Em đã đi về rồi các bác ạ. Ngồi im như hến từ đầu tới cuối. Lâu lâu cười một cái cho có không khí. Tại vì là khách hàng quen nên chẳng hỏi gì được nhiều. ( Không dám hỏi vì sợ ngta quạu ) :p

doanh nghiệp thường là quen rồi theo đuổi, chứ khó mà tiếp cận được, mới ra trường thì chỉ đi theo sếp ngồi nghe là chính thôi bạn ơi

doanh nghiệp thường là quen rồi theo đuổi, chứ khó mà tiếp cận được, mới ra trường thì chỉ đi theo sếp ngồi nghe là chính thôi bạn ơi
cái này em không đồng ý được đâu anh ơi. Nghe kiểu như bị động thế nào ấy. Như sinh viên mới ra kiểu bọn em thì quan hệ kiếm đâu ra. Với lại ko phải lính ruột thì sếp nuôi làm gì. Em vẫn xác định là tự mình phát triển là chính. Chứ chờ sếp hay nhận bàn giao thì hơi phiêu.:D

Đối với một doanh nghiệp thì kinh nghiệm của mình nắm được như sau:
Hãy đặt các câu hỏi để làm rõ được các vấn đề
1.Vay làm gì? doanh nghiệp đó liệu tính pháp lý có ok không?
2. Có tạo ra tiền từ mục đích vay đó không
3.Nguồn trả nợ có từ mục đích vay đó không? có nguồn nào bổ sung nào khác không?
4. Tài sản đảm bảo có dễ thanh lý không?

bạn hiểu sai ý của mình rồi, thì đương nhiên mình phải tự phát triển khách hàng cho riêng mình, Nhưng đối với mới ra trường, làm bên mảng doanh nghiệp thì trước hết là theo sếp ngồi nghe, nhận bàn giao 1 -2 doanh nghiệp cho nó quen, để khi đi trao đồi với KHDN còn biết mà nói chuyện với khách hàng, chỗ mình có mấy bạn mới ra trường làm bên KHDN mà than miết, ko biết khách hàng đâu ra

Kinh nghiệm của mình là như thế này:
1. Trước hết phải xác định được loại hình DN mình thẩm định: vốn nhà nước 100%, CP hóa nhưng NN vẫn nắm quyền chi phối, doanh nghiệp tư nhân thông thường, DN có vốn FDI. Mỗi loại hình DN sẽ có cách nhìn nhận vấn đề và các đánh giá khác nhau.
2. Tài sản bảo đảm: là tài sản của cá nhân hay của công ty, đất thuê hay đất được giao, pháp lý TS rất quan trọng.
3. Ban lãnh đạo công ty là người như thế nào, trình độ, kinh nghiệm, nhân cách con người, các mối quan hệ. Đội ngũ kế toán làm ăn ra sao
4. Ngành nghề công ty đang kinh doanh, đặc thù ngành nghề có dễ đặt chân vào không. Doanh nghiệp xây dựng, kinh doanh bất động sản thì cần kinh nghiệm và phải cẩn thận
5.
6.
7.

Nói chung còn nhiều thứ để bàn. Làm DN cần kiến thức rộng, khả năng nhìn nhận vấn đề tốt, khả năng linh hoạt đánh giá cân nhắc giữa lợi ích và rủi ro. Nói chung là nhức đầu =)))

quan trọng khi thẩm định thực tế KHDN là xem KH này làm j? có làm thật ko? dĩ nhiên để mà biết nó có làm thật ko hay mang tiền đi làm cái khác thì ng` thẩm định cũng cần phải tích lũy kiến thức cũng như kỹ năng khi trao đổi với KH. Khi cảm giác an toàn rồi thì mới tính đến các vde về pháp lý cty, tsbd...

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,232
Thành viên mới nhất
xo88s
Back
Bên trên