Hỏi đáp về các chuyên ngành và nghề nghiệp

akai92

Thành viên
E học Học viện Ngân Hàng, sắp sang năm thứ 4 rồi mà vẫn chưa biết chọn chuyên ngành gì, các chuyên ngành học xong thì sau này làm được những việc gì. E học khoa ngân hàng, các chuyên ngành được chọn là:

Quản lý tín dụng (học các môn: Tài trợ dự án, Tín dụng ngân hàng 2, Quản trị rủi do tín dụng)
Quản lý tài chính NHTM (học các môn: Kế toán ngân hàng II, Lập và phân tích BCTC NHTM, Kiểm toán nội bộ NHTM)
Kinh doanh ngân quỹ (học các môn: Kinh doanh ngoại hối, Kinh doanh trên thị trường tiền tệ, Các công cụ tài chính phái sinh)
Quản trị tài sản - nguồn vốn (học các môn: Quản trị tài sản - nợ <alm>, Lập và phân tích BCTC NHTM, Xây dựng kế hoạch tài chính cho NHTM)

e muốn hỏi học các khoa trên thì sau có thể ra làm gì?

(ko biết e post có đúng chỗ ko, nếu sai thì a min chị mod chuyển giúp e nhé :D)

1. Quản lý tín dụng : Làm QHKH, Hỗ trợ, dịch vụ tài chính, Thẩm định,GDV, thanh toán quốc tế... ( chuyên môn nay thông dụng)
2. Quản lý tài chính NHTM : Làm QHKH, Hỗ trợ, Thẩm định, kế toán NH, kiểm toán nội bộ, kiểm soát hoạt động
3. Kinh doanh ngân quỹ : Làm nguồn vốn, FX, MM, Thanh toán quốc tế, Kinh doanh ngoại hối, tài trợ thương mại
4. Quản trị TS - NG : Làm ở các khối quản lý rủi ro : tác nghiệp, thanh khoản, hoạt động... ( Cái này dành cho các bác học Master)

giờ nên chọn ngành nào trong 4 ngành này thì có cơ hội việc làm cao nhất ạ:( các anh chị đi trước có kn tư vấn giùm em với:(

2. Quản lý tài chính NHTM : Làm QHKH, Hỗ trợ, Thẩm định, kế toán NH, kiểm toán nội bộ, kiểm soát hoạt động
3. Kinh doanh ngân quỹ : Làm nguồn vốn, FX, MM, Thanh toán quốc tế, Kinh doanh ngoại hối, tài trợ thương mạ

Cùng thắc mắc như bạn, nhưng em học bên khoa Tài chính, kì tới em phải chọn 1 trong 2 hướng chuyên sâu:
1. Quản lý tài chính ( các môn học : Phân tích tài chính doanh nghiệp 2, Tài chính doanh nghiệp 2, Kế toán quản trị)
2. Định giá tài sản (Nguyên lý định giá tài sản, Định giá bất động sản, Định giá doanh nghiệp)
Sau này em muốn thi vào Ngân hàng, mong anh chị tư vấn cho em nên học hướng chuyên sâu nào và ra làm ở vị trí nào phù hợp ạ. Em xin cảm ơn rất nhiều ạ :(

giờ nên chọn ngành nào trong 4 ngành này thì có cơ hội việc làm cao nhất ạ:( các anh chị đi trước có kn tư vấn giùm em với:(

Chưa có kinh nghiệm lắm nhưng cứ trả lời đại vậy. Ở trên có bạn đã liệt kê 1 số vị trí phù hợp với từng chuyên ngành học ròi đấy. Dựa vào đó thì mình nghĩ là chuyên ngành 1 và 2 là phù hợp với hầu hết các NHTM. Chuyên ngành 3 thì phù hợp với TTQT và KD ngoại tệ hơn nên cơ hội sẽ ít hơn, vì TTQT chỉ mạnh ở 1 số NH lớn như VCB, Vietinbank, Eximbank, Sacombank, BIDV, ACB. Còn mấy NHTM trung bình và nhỏ thì mảng này có vẻ yếu và ít khi tuyển dụng. Còn chuyên ngành 4 thì có lẽ phù hợp với người đã có kinh nghiệm làm mấy năm, học thêm rồi chuyển sang back office làm hơn, chứ mới ra trường mà đòi vào khối quản trị rủi ro, quản trị nguồn vốn thì hơi bị...khó.

năm nay trường em cũng cắt chuyên ngành Quản trị tài sản nguồn vốn rồi :)). Cảm ơn các anh chị nhá, toàn thông tin hữu ích :D

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,577
Số bình luận
528,084
Tổng số thành viên
351,464
Thành viên mới nhất
info8xbetvn
Back
Bên trên