Hỏi cách tính chỉ số CAR từ BCTC ??

lucnhi91

Verified Banker
Có anh chị nào chỉ cho e cách tính tỷ lệ an toàn vốn tối thiểu (CAR) từ BCTC với, phần này e chưa được học nhưng thầy bắt làm bài luận về đánh giá thực trạng quản lý tài sản ở NHTM nên k biết phải làm ntn! :| e có đọc trong sách thì
CAR = VTC/Tổng TS có rủi ro
nhưng trong Tổng TS có rủi ro thì có 1 số khoản mục e k tìm thấy trong BCTC!

Bạn tham khảo TT13 nhé, ở đó có phương pháp tính hệ số CAR, cong CAR thì mình lấy ở báo cáo thường niên của các NH :D

Có anh chị nào chỉ cho e cách tính tỷ lệ an toàn vốn tối thiểu (CAR) từ BCTC với, phần này e chưa được học nhưng thầy bắt làm bài luận về đánh giá thực trạng quản lý tài sản ở NHTM nên k biết phải làm ntn! :| e có đọc trong sách thì
CAR = VTC/Tổng TS có rủi ro
nhưng trong Tổng TS có rủi ro thì có 1 số khoản mục e k tìm thấy trong BCTC!

Hi bạn, tính CAR rất phức tạp. Đặc biệt là Tổng Tài sản có rủi ro, mỗi loại tài sản có hệ số rủi ro khác nhau, trong cùng cho vay thì theo lĩnh vực ngành nghề cũng khác nhau, chưa kể các khoản ngoại bảng...Rất nhiều thứ linh tinh và phức tạp. Ngay cả trong tính CAR của một ngân hàng còn chưa tính chính xác được mà vẫn cần có thêm một số giả thiết. Vì thế, nếu bạn tính CAR như thông tư 13/2010/TT-NHNN ngày 20/5/2010, tôi chắc chắn bạn không thể tính toán được từ các số liệu trong BCTC. Vì thế, nếu muốn có hệ số CAR của một ngân hàng như thông tư 13 thì bạn chỉ còn cách lấy trong báo cáo của bank đó thôi.

tính không được đâu bác ơi, bác chỉ cần nắm quy tắt, khỏi cần tính, vì có lấy được số liệu của bank cũng không thể nào là số chi tiết đầy đủ được vì không ai cho tất cả. Nhưng bác yên tâm mà lấy số ngân hàng cung cấp, vì đây là số mà bank báo cáo cho NHNN, rồi công bố báo chí, nên có giả thì NHNN là người bị gạt trước rồi đến thường dân mình

tính không được đâu bác ơi, bác chỉ cần nắm quy tắt, khỏi cần tính, vì có lấy được số liệu của bank cũng không thể nào là số chi tiết đầy đủ được vì không ai cho tất cả. Nhưng bác yên tâm mà lấy số ngân hàng cung cấp, vì đây là số mà bank báo cáo cho NHNN, rồi công bố báo chí, nên có giả thì NHNN là người bị gạt trước rồi đến thường dân mình
Chuẩn!! @};-

Hi bạn, tính CAR rất phức tạp. Đặc biệt là Tổng Tài sản có rủi ro, mỗi loại tài sản có hệ số rủi ro khác nhau, trong cùng cho vay thì theo lĩnh vực ngành nghề cũng khác nhau, chưa kể các khoản ngoại bảng...Rất nhiều thứ linh tinh và phức tạp. Ngay cả trong tính CAR của một ngân hàng còn chưa tính chính xác được mà vẫn cần có thêm một số giả thiết. Vì thế, nếu bạn tính CAR như thông tư 13/2010/TT-NHNN ngày 20/5/2010, tôi chắc chắn bạn không thể tính toán được từ các số liệu trong BCTC. Vì thế, nếu muốn có hệ số CAR của một ngân hàng như thông tư 13 thì bạn chỉ còn cách lấy trong báo cáo của bank đó thôi.
NH không bao giờ công bố những số liệu chi tiết để tính ra hệ số này, chỉ dùng để báo cáo NHNN và các cá nhân, bộ phận liên quan đến vấn đề đấy trong NH biết thôi :-$ (việc công bố số liệu có thể gây nhiều rủi ro cho NH :ar!, nhất là rủi ro về uy tín).

Đối với yêu cầu của Thầy, bạn chỉ cần lấy số liệu CAR của một số NH lớn, nhất là các NH Quốc Doanh qua 3-4 năm (nếu ko tìm đc số liệu tổng hợp thì nhặt CAR trên Báo cáo thường niên của từng NH nhé, việc gì phải ngồi tính lại, bạn sợ NH tính sai à? :p, g số liệu trong hệ thống dữ liệu hết, cứ khai báo ban đầu chuẩn, còn lại thích trích xuất lúc nào có lúc đó, chứ không ai ngồi nhặt từng cái ra ngồi hì hụi nhân như bài tập tính toán các thầy cô giao cho đâu, nhưng học đến phần đấy thì vẫn phải làm bài tập để nắm phương pháp), đánh giá chỉ số đó qua các năm để kết luận là các NH đó đã chú ý cải thiện chất lượng TS Có theo chuẩn mực quốc tế chưa?
Thêm thông tin cho bạn: Các NH quốc doanh hầu hết chỉ đạt trên dưới 8% 1 chút, trong khi các NH còn lại hầu hết đều đạt được, thậm chí tỷ lệ rất cao là đằng khác. Năm ngoái NHNN đã qđịnh nâng CAR từ 8% lên 9%.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Thông thường thì ng ta dùng chỉ tiêu quản lí nhanh = VTC/ Tổng tài sản có. Chứ làm sao mà tính đc chi tiết,vì thông tin đc giữ bí mật chứ. Trên BCTC ko thể tính đc.

Thông thường thì ng ta dùng chỉ tiêu quản lí nhanh = VTC/ Tổng tài sản có. Chứ làm sao mà tính đc chi tiết,vì thông tin đc giữ bí mật chứ. Trên BCTC ko thể tính đc.
Chỉ tiêu bạn nói thực chất là chỉ tiêu "Tỷ suất tự tài trợ", bạn sẽ ko có chuẩn nào để so sánh cả (không có quy định hệ số đó bao nhiêu là an toàn, là đủ, là hiệu quả... mà đặc trưng của NH thì thường hệ số này rất thấp, VTC chỉ chiếm một phần rất nhỏ trong Tổng TS Có), như vậy thì không đánh giá được vấn đề thực trạng quản lý TS của NH theo yêu cầu đề bài đâu bạn ạ.

Chuẩn!! @};-

NH không bao giờ công bố những số liệu chi tiết để tính ra hệ số này, chỉ dùng để báo cáo NHNN và các cá nhân, bộ phận liên quan đến vấn đề đấy trong NH biết thôi :-$ (việc công bố số liệu có thể gây nhiều rủi ro cho NH :ar!, nhất là rủi ro về uy tín).

Đối với yêu cầu của Thầy, bạn chỉ cần lấy số liệu CAR của một số NH lớn, nhất là các NH Quốc Doanh qua 3-4 năm (nếu ko tìm đc số liệu tổng hợp thì nhặt trên Báo cáo thường niên của từng NH nhé, việc gì phải ngồi tính lại, bạn sợ NH tính sai à? :p, g số liệu trong hệ thống dữ liệu hết, cứ khai báo ban đầu chuẩn, còn lại thích trích xuất lúc nào có lúc đó, chứ không ai ngồi nhặt từng cái ra ngồi hì hụi nhân như bài tập tính toán các thầy cô giao cho đâu, nhưng học đến phần đấy thì vẫn phải làm bài tập để nắm phương pháp), đánh giá chỉ số đó qua các năm để kết luận là các NH đó đã chú ý cải thiện chất lượng TS Có theo chuẩn mực quốc tế chưa?
Thêm thông tin cho bạn: Các NH quốc doanh hầu hết chỉ đạt trên dưới 8% 1 chút, trong khi các NH còn lại hầu hết đều đạt được, thậm chí tỷ lệ rất cao là đằng khác. Năm ngoái NHNN đã qđịnh nâng CAR từ 8% lên 9%.

@Minhtn: chắc chắn bank khi tính chưa chắc đã chính xác đâu. Nếu bạn từng được giao nhiệm vụ tính CAR, cách bắt dữ liệu từ hệ thống corebanking, rồi kiểm toán tỷ lệ này của bank nào đó, bạn sẽ thấy có vấn đề. Ngay cả việc tính toán tỷ lệ CAR của một nhân viên bank làm về cái này còn nhiều vấn đề chứ chưa nói một người chưa hiểu rõ, chưa hiểu hệ thống core và report của bank mình. Thực sự, chỉ dựa vào báo cáo tài chính không thể tính được. Vì thế, cách tốt nhất là lấy luôn chỉ số CAR do bank đó công bố.

@Minhtn: chắc chắn bank khi tính chưa chắc đã chính xác đâu. Nếu bạn từng được giao nhiệm vụ tính CAR, cách bắt dữ liệu từ hệ thống corebanking, rồi kiểm toán tỷ lệ này của bank nào đó, bạn sẽ thấy có vấn đề. Ngay cả việc tính toán tỷ lệ CAR của một nhân viên bank làm về cái này còn nhiều vấn đề chứ chưa nói một người chưa hiểu rõ, chưa hiểu hệ thống core và report của bank mình. Thực sự, chỉ dựa vào báo cáo tài chính không thể tính được. Vì thế, cách tốt nhất là lấy luôn chỉ số CAR do bank đó công bố.
Hiểu nhầm ý người ta rồi ông ạ. T có phủ nhận ý kiến của bạn đâu mà đang bổ sung thêm ý kiến đấy chứ?
Ý tôi ở đây là nếu ko có 1 báo cáo tổng hợp CAR của các NH (trên 1 số bài báo nói về vấn đề này thường sẽ có, nhưng tìm sẽ hơi vất vả) thì phải nhặt CAR trên "Báo cáo Thường niên" (mình ghi rất rõ: BCTN chứ ko phải BC Tài chính nhé) của từng Ngân hàng muốn nghiên cứu. BCTN các NH bây g đều công bố con số đó (theo bạn thì ko lấy ở đấy thì NH công bố ở đâu? thường là ko có văn bản công bố riêng đâu ạ), còn việc số đó có đúng hay ko thì mình ko bàn ở đây, có số dùng để làm bài là được rồi. Bản chất trên đời này có cái j đúng tuyệt đối đâu, :)
Còn việc tự tính khi học, t chỉ bảo là khi làm bài ở trường thầy giáo cho sẵn số liệu thì mới tính để biết bản chất, chứ ai xui ngồi nhặt số của NH trên BCTC để tính đâu (trên t đã nói là NH ko công bố số liệu chi tiết để tính đâu rồi đấy nhé, nên có mà tính bằng niềm tin luôn đúng ko?).

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:
Chào các anh chị, tôi xin mạn phép bàn thêm về cách tính hệ số CAR tí xíu, nhận thấy một số anh chị vẫn chưa nắm rõ về vấn đề này:
Công thức tính hệ số an toàn vốn như sau:
CAR = Vốn chủ sở hữu/ Tổng "tài sản Có" có rủi ro;
Ở đây mình chỉ điễn giải thêm "Tài sản Có" khái niệm này khác hoàn toàn khái niệm "tài sản có rủi ro", "TS Có" ở đây hiểu theo nghĩa nó phân biệt với "tài sản Nợ".

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,226
Thành viên mới nhất
A Girl A Gun A
Back
Bên trên