Hiểu hơn về CV QHKH

con gà con

Thành viên
Em có 1 vài thắc mắc, anh/ chị trong diễn đàn chia sẻ giúp e với ạ

Em thấy ngân hàng tuyển rất nhiều ở vị trí CV QHKH (đồng nghĩa với việc có nhiều người ở vị trí đó nghỉ việc?), thông thường sv mới ra trường được nhận, người không có kinh nghiệm vẫn được nhận, những tích cực của vị trí này em đã được đọc, nghe và những điều đó không sai nhưng em cũng có một vài điều e thấy khó hiểu:

Nếu tuyển những người không kinh nghiệm, không có mối quen biết nhiều, lấy đâu ra khách hàng? có thể đi tiếp thị? chạy thị trường, phát tờ rơi ? liệu cách đó có hiệu quả? khi gặp trưởng, phó phòng không có khả năng tiếp thị và cũng không có nhiều mối quan hệ để giới thiệu cho nhân viên?

Quan điểm, hoàn thành hay không chỉ tiêu, là trách nhiệm phần lớn ở nhân viên, nhân viên có trách nhiệm phải giải trình với BGĐ có đúng không mọi người? Nếu không đạt chỉ tiêu, chỉ có nhân viên kiểm điểm, thì vai trò của quản lí phòng là gì?

Đối với thị trường nhỏ, dân cũng có bấy nhiêu, ngân hàng thì ngày càng nhiều, trong trường hợp này muốn tăng dư nợ theo kịp chỉ tiêu tăng hàng tháng thì phải làm sao ạ?

Em không biết ở đa số tổ chức tín dụng khác khi tuyển vào vị trí CV QHKH, các bạn có được đào tạo kỹ năng bán hàng không, hay tuyển vô rồi là tự "bơi", tự chạy thị trường để tìm khách hàng.

Và còn một điều nữa, sau nhiều lần tranh luận, người ta vẫn thường chốt lại nữ hay nam làm CV QHKH đều như nhau nhưng ý kiến cá nhân em thấy (đây là ở tỉnh còn ở hội sở thì sao e không biết), muốn nói chuyện được phải có bia rượu, nam thì không nói gì, nữ chẳng lẽ bia, rượu hoài không hay lắm găp trường hợp phải uống kiểu hết li, không uống ko nc, có những lần tiệc tùng, về khuya lơ khuya lắc mà về sớm thì xem như không tôn trọng người khác, đó là người ta mời mình còn chuyện làm CV QHKH còn phải mới ngược lại nữa kìa, nam thì đi đến đâu cụng li đến đó, tay bắt mặt mừng, nữ đâu như vậy được, nói gì thì nói vẫn hạn chế hơn nam giới nhất là đối với khu vực tỉnh, bia rượu là đầu câu chuyện, sao lúc tuyển dụng các nhà tuyển dụng không ghi vào trong yêu cầu tuyển dụng luôn hì ^.^

Haizzz có lẽ em còn thiếu kinh nghiệm nên cách nhìn nhận vấn đề chưa được thấu đáo, nhờ anh chị chia sẻ giúp ạ, em chân thành cám ơn ^.^

Chỉnh sửa lần cuối:
Làm cá nhân thì không đến mức phải uống bia rượu giỏi đâu. Biết chút là được chứ có mấy khi phải uống vs khách hàng đâu mà toàn trong phòng lôi nhau đi uống cho vui mà :D.

Làm cá nhân thì không đến mức phải uống bia rượu giỏi đâu. Biết chút là được chứ có mấy khi phải uống vs khách hàng đâu mà toàn trong phòng lôi nhau đi uống cho vui mà :D.
thank chị, ý em nói ở đây là "chủ động" giao tiếp ah chị, nếu là các anh, có thể chủ động mời khách hàng, thậm chí "phục kích", quán nhậu, quán bia mấy khách lớn thường tới để tiếp chuyện, bình thường người ta buôn bán vô nc không tiện, chỉ những lúc vậy mới tiện :p

Mình học ngoại thương ra, cũng đang học việc ơt vị trí KHDN 1 bank vừa vừa ở tỉnh, cũng thắc mắc y như chủ top ấy. Con gái làm nghề này đúng là ko hợp quá mà =((((

Mình đang rơi vào trường hợp của bài viết, giờ rất buồn chán trong thời gian thử việc cần cho vay đủ 3tỷ6, tự bơi, môi trường làm việc thì lạnh nhạt, ai lo việc nấy, không biết ở nơi này họ có thật sự tuyển hay không nữa ,giờ nghỉ thì biết làm gì bây giờ, ace nào có kinh nghiệm mong chỉ em một cong việc khác.

Anh chị nào có thâm niên trong nghề giúp đỡ em với, chập chững vào nghề vào đúng nơi không hứng thú với người mới. Mong cho em vài lời khuyên để tiếp tục bám trụ công việc này.

Chào đồng chí. Hiện tại mình đang làm sale về dịch vụ ngân hàng (nhưng không phải làm trong ngân hàng). Mình có chút ý kiến với đồng chí thế này.
Về chỉ tiêu, đúng như bạn nói, tuyển nhiều thì đào thải nhiều. Số lượng mối quan hệ (người thân, bạn bè, đối tác...) của 1 cá nhân là hữu hạn và bằng sự cố gắng của bản thân (telesale, phát tờ rơi, nhờ người quen giới thiệu...) thì số lượng mối quan hệ ấy tăng lên nhưng chỉ ở mức độ nhất định (tùy vào khả năng, cũng như số phận của ban). Nói ngắn gọn và dễ hiểu là khi bạn muốn uống nước chanh, bạn sẽ cần quả chanh mới, sau khi vắt hết nước (ở mức độ nào đó) thì bạn sẽ vứt vỏ chanh và nếu muốn uống nước chanh lần sau thì bạn sẽ phải tìm một quả mới.
Vai trò quản lý phòng là gì ư? Câu hỏi rất hay. Đại hội cổ đông ép chỉ tiêu lên ban quản trị mà đại diện là chủ tịch HĐQT, chủ tịch HĐQT ép chỉ tiêu xuống tổng giám đốc. Tổng giám đốc chia chỉ tiêu cho giám đốc các chi nhánh. Giám đốc chi nhánh chia chỉ tiêu cho trưởng phòng kinh doanh, phòng giao dịch, Trưởng phòng chia tiếp chỉ tiêu cho quản lý phòng (có nơi gọi là trưởng nhóm, nếu có). Quản lý phòng chia tiếp cho nhân viên kinh doanh (mỹ từ gọi là Chuyên viên KHCN hay Chuyên viên quan hệ khách hàng). Bạn đã thấy vị trí của mình cũng như vai trò quản lý phòng rồi chứ?

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,575
Số bình luận
528,080
Tổng số thành viên
351,379
Thành viên mới nhất
Sodo66abiz
Back
Bên trên