Help! Hồ sơ khách hàng

thacnam07

Verified Banker
Khách hàng mình có thuê một cửa hàng kinh doanh quần áo hoạt động được 3 năm nay rồi. Trước đây là hùn vốn để kinh doanh cùng 1 chị nữa ( chị họ khách hàng), nên trên đăng ký kinh doanh mang tên chị kia, còn hợp đồng thuê cửa hàng thì mang tên cả 02 người ( hợp đồng thuê thời gian tận 5 năm cơ). Từ năm ngoái chị kia rút vốn rồi, hoạt động kinh doanh hiện tại do khách hàng mình quản lý toàn bộ, nhưng đăng ký kinh doanh và hợp đồng thuê nhà vẫn giữ nguyên như cũ ( tiền nhà khách hàng mình giờ nộp toàn bộ) . Nay khách hàng muốn vay thêm vốn để mở rộng hoạt động kinh doanh, thế chấp bằng đất của bố mẹ đẻ.
Giờ thực tế thì chị kia chẳng liên quan gì đến cửa hàng của khách hàng mình rồi nên trên hồ sơ chẳng muốn dính dáng gì đến chị ấy nữa. Vậy mình nên làm thế nào ạ???
1_ Yêu cầu khách hàng làm đăng ký kinh doanh và hợp đồng thuê nhà lại có được không???
Nếu được thì thời gian kinh doanh lại là hiện tại trong khi thực tế đã hoạt động dc 3 năm rồi. ( đã hoạt động một thời gian thì tin tưởng hơn là mới hoạt đông)
và Hợp đồng thuê nhà có thể khó khăn trong việc ký lại.
2_ Nếu không được thì làm cách nào hợp lý
Mọi người giúp mình với!!!

Theo mình thì KH của bạn nên làm đăng ký kinh doanh mới, cái này cũng nhanh không mất nhiều thời gian lắm
Còn hợp đồng thuê nhà thì vẫn giữ nguyên vì hiện tại HD thuê nhà vẫn đứng tên cả KH của bạn (phần kia thì mình giải thích bổ sung là ok rồi)

Chắc phải nhờ Bác Thao, Bác Thao làm nhiều, bạn hỏi Mr Hoang Thao đê!!!!! hi hi

Còn mình thì ý kiến như sau
1. Ra Sở thay đổi người đứng tên kinh doanh.

2. Làm giấy thỏa thuận giữa 2 người về hợp đồng thuê nhà, có cần thì về chuyện hợp tác kinh doanh

Chắc phải nhờ Bác Thao, Bác Thao làm nhiều, bạn hỏi Mr Hoang Thao đê!!!!! hi hi

Còn mình thì ý kiến như sau
1. Ra Sở thay đổi người đứng tên kinh doanh.
2. Làm giấy thỏa thuận giữa 2 người về hợp đồng thuê nhà, có cần thì về chuyện hợp tác kinh doanh

Lăng xê dữ quá, làm sao mai mốt em dám ló mặt lên diễn đàn nữa :|

Khách hàng mình có thuê một cửa hàng kinh doanh quần áo hoạt động được 3 năm nay rồi. Trước đây là hùn vốn để kinh doanh cùng 1 chị nữa ( chị họ khách hàng), nên trên đăng ký kinh doanh mang tên chị kia, còn hợp đồng thuê cửa hàng thì mang tên cả 02 người ( hợp đồng thuê thời gian tận 5 năm cơ). Từ năm ngoái chị kia rút vốn rồi, hoạt động kinh doanh hiện tại do khách hàng mình quản lý toàn bộ, nhưng đăng ký kinh doanh và hợp đồng thuê nhà vẫn giữ nguyên như cũ ( tiền nhà khách hàng mình giờ nộp toàn bộ) . Nay khách hàng muốn vay thêm vốn để mở rộng hoạt động kinh doanh, thế chấp bằng đất của bố mẹ đẻ.
Giờ thực tế thì chị kia chẳng liên quan gì đến cửa hàng của khách hàng mình rồi nên trên hồ sơ chẳng muốn dính dáng gì đến chị ấy nữa. Vậy mình nên làm thế nào ạ???
1_ Yêu cầu khách hàng làm đăng ký kinh doanh và hợp đồng thuê nhà lại có được không???
Nếu được thì thời gian kinh doanh lại là hiện tại trong khi thực tế đã hoạt động dc 3 năm rồi. ( đã hoạt động một thời gian thì tin tưởng hơn là mới hoạt đông)
và Hợp đồng thuê nhà có thể khó khăn trong việc ký lại.
2_ Nếu không được thì làm cách nào hợp lý
Mọi người giúp mình với!!!

Nội dung thì như các comment ở trên kia là đã đầy đủ cả rồi. Thủ tục đăng ký Hộ kinh doanh đơn giản lắm, trong vòng 1 tuần là có giấy phép rồi.

Ngoài ra, bạn nên photo lưu lại các chứng từ hoạt động cũ của cửa hàng như giấy ĐKKD cũ, các hóa đơn, chứng từ liên quan để chứng minh quá trình hoạt động của cửa hàng, bởi vì theo mình nghĩ thì nếu khách hàng đăng ký kinh doanh lại thì cũng sẽ lấy tên cửa hàng như cũ để giữ các khách mối.

Do kinh doanh mặt hàng quần áo không cần nhiều quá điều kiện về kinh nghiệm hoạt động của bản thân người bán nên bạn có thể tùy ý mà bổ sung thông tin có liên kết kinh doanh với chủ cũ hay không.

Lăng xê dữ quá, làm sao mai mốt em dám ló mặt lên diễn đàn nữa :|

Nội dung thì như các comment ở trên kia là đã đầy đủ cả rồi. Thủ tục đăng ký Hộ kinh doanh đơn giản lắm, trong vòng 1 tuần là có giấy phép rồi.

Ngoài ra, bạn nên photo lưu lại các chứng từ hoạt động cũ của cửa hàng như giấy ĐKKD cũ, các hóa đơn, chứng từ liên quan để chứng minh quá trình hoạt động của cửa hàng, bởi vì theo mình nghĩ thì nếu khách hàng đăng ký kinh doanh lại thì cũng sẽ lấy tên cửa hàng như cũ để giữ các khách mối.

Do kinh doanh mặt hàng quần áo không cần nhiều quá điều kiện về kinh nghiệm hoạt động của bản thân người bán nên bạn có thể tùy ý mà bổ sung thông tin có liên kết kinh doanh với chủ cũ hay không.

Mèn, sự thật là vậy, chứ có lăng xê chi cho mệt, nhiều Banker cũng công nhận điều này.

Mỗi người có 1 thế mạnh riêng mà hì hì hì

(1) làm thủ tục thay đổi người đứng tên kinh doanh, Bạn ra UBND xin mẫu thông báo thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh, mang theo bản chính GKKD, Hộ Khẩu, CMND. thời gian giải quyết khoảng 1 tuần.
(2) Ký lại phụ lục hợp đồng thay đổi thông tin bên thuê nhà, nhưng nếu quy định ngân hàng không yêu cầu thì không cần ký làm gì cho rườm rà

Không cần làm thủ tục thay đổi tên làm gì cho phức tạp các bạn ạ. Làm cái đăng ký kinh doanh mới chóng vánh hơn rất nhiều.

Không cần làm thủ tục thay đổi tên làm gì cho phức tạp các bạn ạ. Làm cái đăng ký kinh doanh mới chóng vánh hơn rất nhiều.

Quan trọng là cái ngày đăng ký trên giấy phép kinh doanh bác ạh. Về mặt giấy tờ thì nó thế hiện số năm kinh nghiêm trong ngành nghề (một số ngân hàng cho cá nhân vay kinh doanh có quy định số năm kinh nghiệm). Nếu làm mới thì ngày đăng ký trên giấy phép là ngày hiện tại, về mặt giấy tờ thì số năm KN xem như bằng 0. Nếu đăng ký thay đổi thì ngày đăng ký lần đầu vẫn giữ nguyên và thêm vào đăng ký lần 2, ngày...

Cái này mình phải hỏi nhà mình? Hiện tại trên đăng ký kinh doanh ghi là hộ kinh doanh đúng không? Nếu mình không làm Đăng ký kinh doanh mới mà chỉ làm thay đổi lần thứ 2, trong đó xin thay đổi người đại diện trước Pháp luật được không? Thay đổi cả phần vốn góp nữa? Đồng thời trong hồ sơ lưu cả đkkd cũ

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,221
Thành viên mới nhất
menusrs8
Back
Bên trên