Học nghiệp vụ ngân hàng ??

ledinhvu91

Thành viên
Chào anh chị!
E đang là sv năm thứ 3. nghành TC-NH ĐH Thương Mạị
Bình thường e tham gia các hoạt động xã hội và làm thêm rất nhiều. Tuy nhiên về kiến thức chuyên nghành thì e đang suy nghĩ là đi học thêm khóa nghiệp vụ ngân hàng.
E chưa nắm rõ là trong các khóa học:
1. đào tạo như thế nào
2. có giúp ích nhiều cho mình khi ra trường không
3. học ở đâu là tốt nhất..v.v.v
Vì vậy mong anh chị cho e lời khuyên !! thanks :)

Em là sv năm 3 thì sẽ được học các môn học chuyên ngành trong trường. Theo anh nghĩ em nên học hết năm 3 rồi mới tìm hiều học các môn nghiệp vụ bổ sung bên ngoài : Các khóa học bổ sung và nâng cao như : Tín dụng và quan hệ khách hàng, Kế toán Ngân hàng, Nghiệp vụ Ngân hàng - Tài chính. Học phí khoảng từ 2 đến 4 triệu ( cấp chứng chỉ ) học trong 2 đến 3 tháng. Các trường đào tạo là HVNH, KTQD. Thông thường mọi người học ở HVNH nhiều hơn. Nói chung cũng toàn lý thuyết sách vở thôi, bổ sung được chút kỹ năng mềm như quan hệ khách hàng. Nếu em muốn làm Ngân hàng sau này thì em nên tự rèn luyện kỹ năng mềm của em ngay từ hôm nay như : giao tiếp, quan hệ, ngoại ngữ, tin học... còn nghiệp vụ thì ko phải học đâu vì Bằng của em sau khi ra trường là Tài chính - Ngân hàng. Các khóa học này chỉ giúp cho những người học các ngành khác muốn có thêm Chứng chỉ cho đẹp hồ sơ thôi. Sau khi em học hết các kiến thức chuyên ngành ở trường thì trong thời gian thực tập hoặc chờ lấy bằng em có thể học thêm các khóa đào tạo chuyên môn thực tế do trung tâm BTC ( Công ty đào tạo và tư vấn nghiệp vụ ngân hàng ) tổ chức, trung tâm này đào tạo kỹ năng mềm và kiến thức thực tế cũng khá tốt, liên kết đào tạo với khá nhiều ngân hàng và giáo viên giảng dạy cũng đến từ các ngân hàng. Một số ngân hàng như An Bình, Habubank... quy định nếu bạn có Chứng chỉ của trung tâm BTC thì không phải thi Test mà chỉ tham gia phỏng vấn (ưu tiên vì được đào tạo tốt). Chúc em có sự lựa chọn đúng đắn ^^

Mình cũng đang là sinh viên năm 3 nè bạn, mình cũng nghe nói là có vài chương trình và khoá học đào tạo nghiệp cụ ngân hàng. Một khoá học mình mới được biết tên là Future Banker, kéo dài 3-4 tháng gì đó. Sau khoá học nếu bạn đạt được tiêu chuẩn sẽ được giới thiệu làm thử tại một số ngân hàng nên khoá học phù hợp với sinh viên năm 4, có thời gian free hoàn toàn thôi. Mình chưa biết khoá học thế nào nữa, nhưng cũng nghe giới thiệu là khi có chứng chỉ khoá học thì sau này nộp đơn vào ngân hàng sẽ qua được vòng đầu tiên (không biết vòng gì, chắc vòng CV quá).
Tình hình là mình cũng định hướng sẽ làm ngân hàng nhưng sợ các ngân hàng lớn của nhà nước thì không có tuyển dụng "người ngoài", ngân hàng nhỏ thì không có cơ hội thăng tiến... Không biết có anh chị nào có thể chia sẻ về điều này thêm không ạ?

Mình cũng đang là sinh viên năm 3 nè bạn, mình cũng nghe nói là có vài chương trình và khoá học đào tạo nghiệp cụ ngân hàng. Một khoá học mình mới được biết tên là Future Banker, kéo dài 3-4 tháng gì đó. Sau khoá học nếu bạn đạt được tiêu chuẩn sẽ được giới thiệu làm thử tại một số ngân hàng nên khoá học phù hợp với sinh viên năm 4, có thời gian free hoàn toàn thôi. Mình chưa biết khoá học thế nào nữa, nhưng cũng nghe giới thiệu là khi có chứng chỉ khoá học thì sau này nộp đơn vào ngân hàng sẽ qua được vòng đầu tiên (không biết vòng gì, chắc vòng CV quá).
Tình hình là mình cũng định hướng sẽ làm ngân hàng nhưng sợ các ngân hàng lớn của nhà nước thì không có tuyển dụng "người ngoài", ngân hàng nhỏ thì không có cơ hội thăng tiến... Không biết có anh chị nào có thể chia sẻ về điều này thêm không ạ?
Bạn ơi, future banker ở đâu tổ chức vậy bạn? Mình cũng học năm 3, mà đang học ĐH Ngân Hàng trong TP HCM, mình học quản trị ngân hàng, mà ko biết nên học thêm lớp nghiệp vụ gì nữa :(

thank a nhiều ạ!! E search thử rùi, mà ko biết thi tuyển có khó ko ạ? E năm nay mới là cuối năm 3, chắc năm sau phải thử xem thế nào :D

Dear các bạn,
Để tham gia chương trình Future Bankers các bạn phải tham gia và vượt qua vòng Thi sơ tuyển với nội dung cụ thể như dưới đây nhé:
- Thi viết: Thời gian 45’ bao gồm IQ, EQ, tính toán, kiến thức xã hội và kiến thức chuyên ngành
- Phỏng vấn: Thời gian 15’ bao gồm Kỹ năng giao tiếp, Mục tiêu nghề nghiệp, Hiểu biết về công việc, vị trí dự tuyển.

@Futurebankers: e hiện là SV năm 4 cũng đang rất quan tâm về vấn đề này ạ.
Anh/chị cho em hỏi 1 câu này hơi ngơ 1 chút :">
Không biết Thi sơ tuyển có khó không ạ?

anh chị cho em biết tham gia khóa học này cần những yêu cầu gì ạ, vòng thi sơ tuyển có khó không ạ?

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,234
Thành viên mới nhất
789clubvipbiz
Back
Bên trên