Hạn mức miễn kí quỹ và Hạn mức tín dụng

hoangtrang212

Thành viên mới
Em chào các anh chị ạ! Em đang là sinh viên năm 3, gần đây em có kiến tập ở phòng TTQT của 1 ngân hàng. Em có 1 thắc mắc giữa việc doanh nghiệp yêu cầu mở L/C bằng cách sử dụng hạn mức miễn kí quỹ để mở L/C miễn kí quý và sử dụng hạn mức tín dụng vay để kí quý! rất mong được các anh chị giải đáp giúp em, em cảm ơn ạ! :D

Em chào các anh chị ạ! Em đang là sinh viên năm 3, gần đây em có kiến tập ở phòng TTQT của 1 ngân hàng. Em có 1 thắc mắc giữa việc doanh nghiệp yêu cầu mở L/C bằng cách sử dụng hạn mức miễn kí quỹ để mở L/C miễn kí quý và sử dụng hạn mức tín dụng vay để kí quý! rất mong được các anh chị giải đáp giúp em, em cảm ơn ạ! :D

Thông thường ngân hàng trước khi mở LC muốn ràng buộc trách nhiệm của người xin mở bằng cách để người mở ký quỹ khi mở LC (thông thường là 10% trị giá LC).
Nhưng có một số khách hàng được bên tín dụng cấp một hạn mức (ví dụ: 6 tỷ) thì bộ LC dưới giá trị đấy hoặc tương đương sẽ được miễn ký quỹ (ký quỹ 0%)

Khi đến hạn thanh toán thì tín dụng sẽ giải ngân số tiền tương đương với giá trị LC nhân theo tỷ giá quy đổi.

Trong trường hợp đến hạn thanh toán, khách hàng không mua ngoại tệ kỳ hạn, mà đợt đó tỷ giá lại biến động mạnh khiến cho số tiền VNĐ tương ứng vượt qua con số được phép cấp hạn mức. Thì số tiền đấy sẽ được trích từ tài khỏan khách hàng. Ngân hàng chỉ cam kết giải ngân đủ số tiêng theo hạn mức mà thôi

Tin tuyển dụng mới nhất

Thống kê MXH

Tổng số chủ đề
34,574
Số bình luận
528,077
Tổng số thành viên
351,235
Thành viên mới nhất
baychinkingtoe
Back
Bên trên